overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57

Thread: คิดยังไงกัน เรื่องคนไทยกับคอมพิวเตอร์ฮาร์ดแวร์

OverclockZone Member dkk's Avatar

Default คิดยังไงกัน เรื่องคนไทยกับคอมพิวเตอร์ฮาร์ดแวร์

สำหรับผมเห็นว่าคนไทยเนี่ยฉลาดในเรื่องที่จะใช้เงินซื้อเทคโนโลยีต่างชาติเข้ามาใช้ด้วยความภูมิใจ โดยที่คนไทยนี่ไม่มีปัญญาหรือสมองที่จะผลิตได้เอง(ผมคนนึงล่ะ) ที่ผลิตได้ก็คงแต่พวกเคสหรือของที่ใช้มันสมองน้อยๆ ทั้งที่ระบบการศึกษาในบ้านเราก็มีสาขาพวกนี้ แต่ไม่รู้เรียนจบแล้วไปเป็นขี้ข้าใครหมด ซื้อของเขามาใช้มาเทสก็ว่าข้าเทพข้าเซียนรู้มาก ผมว่าผลิตได้เองก่อนเถอะแล้วค่อยมาโว ขนาดของปลอมยังนำเข้าจากจีนเลย
    เพื่อนๆล่ะคิดยังไงกันบ้างครับ

OverclockZone Member watquik's Avatar

ก็จริงนะครับ คนไทยเน้นไปทางโม้ซะมาก ให้ลงมือคิด ลงมือทําก็ขี้เกียจ ( ไม่ได้เหมารวมนะครับ อาจจะเป็นเเค่ผมคนเดียวก็ได้) อีกอย่างถึงผลิตมา คนไทยด้วยกันก็คงยอมรับกันเองยากอะครับ เพราะเราคิดกันว่าฝรั่งเค้าเหนือกว่าเรา ตั้งเเต่สมัยพระเจ้าเหาเเล้วครับ

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

อิอิ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ผมว่าคนไหยซื้อของนอกแหละดีแล้วครับ ค่าการพัฒนาเทคโนโลยี ก็ไม่คุ้มแล้ว

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไม่รู้สิครับ ก็แล้วแต่จะมองนะครับ แต่สำหรับผมไม่คิดเหมือนท่าน จขกท.......

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

อืม จริงเลยครับ ถ้าไทยผลิต อุปกรณ์ที่เป็นเทคโนโลยีขึ้นมา คนไทยด้วยกันเองก็ยังไม่ยอมซื้อเลย ว่า ห่วยบ้าง อะไรบ้าง (ซึ่งอาจจริง หรือไม่จริง) แล้วใครจะไปอยากผลิต คนไทยยังไม่ซื้อจะให้ใครที่ไหนมาซื้อ
    ขนาดรถญี่ปุ่น ว่าญี่ปุ่น เจริญๆ เทคโนโลยีดี อย่างนู้น อย่างนี้ สุดท้ายโดนไอ้พวกใช้รถยุโรป ดูถูก ไม่มีชิ้นดี
    แล้วถ้าไทยผลิตรถหละ 555+

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

การที่เราจะเป็นผู้ผลิตซะเองคงทำได้ลำบากพอควรครับ
    เรื่องเงินทุนก็คงเป็นปัจจัยหลัก ไหนจะการตลาดที่จะทำไปแข่งกับบริษัทต่างชาติอีก
    ความน่าเชื่อถือในผลิตภัณฑ์อีกเรื่อง ที่ขนาดคนไทยด้วยกันเองยังไม่ค่อยยอมรับเลย แล้วต่างชาติคงจะยาก

ลองยกตัวอย่างให้เห็นภาพนิดนึง
    สมมุติให้เลือกเครื่องเล่น DVD สักเครื่องระหว่าง Soken กับ Sony
    ถ้าไม่พูดถึงเรื่องราคา ผมว่าส่วนใหญ่คงเลือก Sony
    หรือแม้แต่เอาเรื่องราคามาเกี่ยวคงมีหลายคนที่ยังเลือก Sony เพราะความน่าเชื่อถือล่ะครับ

ปล. Soken นี่ผมยกตัวอย่างเฉยๆ น่อ เพราะผมไม่รู้ว่าเป็นของชาติใด

หรือถ้าผมจะผลิต Sound Card ยี่ห้อ BlackDrago คุณสมบัติแทบไม่ต่างจาก SB X-Fi
    (ว่าไปนั่น ) แล้วตีตรา Made in Thailand คิดว่าคงขายไม่ออก
    แต่ถ้างานชิ้นเดียวกันเป๊ะๆ ติดยี่ห้อ Creative ตีตรา Made in อะไรก็ว่าไป คิดว่าคงขายดีขึ้นแน่นอน
    Last edited by BlackDrago; 14 Sep 2007 at 00:13:12.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

การพัด ถะ นา นั้น ยาก ยิ่ง ครับ
    คน ไทย ฉะ หลาด แต่
    ขาด การ สะ หนับ สะ หนุน ก็ มาก

มันต้องไช้เงินมากมายนักครับ ถ้าจะทำเรื่องพวกนี้ รัฐคงสนับสนุนไม่ไหว ทุนวิจัยเอย ทุนเรียนเอย มากมาย9ล9
    แต่ ถ้าสมมุติ วันนึง มีCPUผลิตโดยคนไทย สมมุติว่าชื่อ CPU~ขวัญชาติ201 ซัตเกต K ออกมา ผมว่า ผมจะซื้อนะ 55555555555+

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ข้าวสารส่งออกนอกยังโดนตีกลับเลย เล่นโกงกันทุกเม็ด ผลิตเองก็นั้นละ

แถมเวลาไม่มีอะไรทำก็กัดกันเองเหมือนหมา 5555

แต่เวลาคนอื่นมารังแกค่อยสามัคคีกันสู้

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

มีคนโมเว่าเป็นเซียน เป็น เทพด้วยหรอคับ

เหมือนเค้ารู้เค้าก่เอามาบอกต่อ ก่แค่นั้น เพื่อนเป็นหนทางให้คนอื่นได้เลือกใช้ได้อย่างถูกต้อง

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

.....

Phoenix's Avatar

ตอนนี้รู้สึกว่าจะได้เครื่องผลิต cpu (เล็กๆเช่นz-80) (ที่japan บริจาคมา)
    ตอนก่อนผมเรียนจบรู้สึกว่ากำลังจะเริ่มทำ(เลียนแบบ z-80) .... ไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว
    คนเก่งๆของไทยก็มีครับ .... แต่ไปนอกหมดแล้ว ก็ดูเครื่องมือสิ...ไม่มีคนสนับสนุน เขาให้มาก็ล้าสมัย
    พูดอย่างเห็นแก่ตัวก็ว่า อยู่ไปก็สมองเสื่อม ..... ฮ้อ ... พูดไปแล้วก็เศร้าครับ
    มีเพื่อนเก่งๆทางด้านนี้อยู่ ... ด้วยความที่มันไม่อยากไปนอก ... ก็ได้มาทำงาน programing ไปวันๆ
    ไม่มีทางเลือกหล่ะครับ ... บริษัทจำพวกแบบนี้ก็น้อย ใช้งานก็หนัก .....
    ชาติไทยไม่เคยแพ้ใครครับ ... นอกจากแพ้ไทยด้วยกันเอง (โกงกันเข้าไป ...)

................. ทำใจ .......................

จิงที่สุดคนไทยเก่งโว๊ยยิ่งความบ้า+แรงผมแล้วไม่เป็นรองใครในโลก
    ขี้เกียจ+แรงๆๆๆๆๆๆอย่างเดียวเช่นผม

OverclockZone Member dkk's Avatar

แค่คิดก็ท้อซะแล้ว ติดนู่นติดนี่ ยังไม่ได้ลงมือเลย สู้ตัวอย่างในโฆษณาเหล้าบางยี่ห้อก็ไม่ได้

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

บอกไว้ให้รู้ ณ ตรงนี้เลยนะครับ คนไทยไม่ถนัดเรื่องคิดเองทำเอง แต่ถนัดเรื่องพัฒนาต่อยอด ดัดแปลง

ผมยอมรับว่าผมก็เป็นแบบนั้นเต็มๆเลยทีเดียว ของเค้าทำมาดีๆโมซะกระจุย

อย่าเพิ่งไปว่าคนอื่นเลยครับ เริ่มที่ตัวเราเองดีกว่านะ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ไม่รุ้คับ แต่สาวๆไทยน่ารัก

ประเด็นไหนเนี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

OverclockZone Member gong's Avatar

คนไทยเก่งเรื่อง coppy ครับ 555+

OverclockZone Member

ผลิตมาก็สู้ราคากับพวกของจีน ใต้หวัน ไม่ไหวครับ เพราะพวกอุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์เบื้องต้น เรายังไม่ทำเลย สั่งเข้าโลด เต็มที่ก็แค่ออกแบบแล้วให้โรงงานอื่นผลิตให้ ทำเองไม่คุ้มครับบบบ

อย่าว่าแต่อะไรเลย psu ซักตัว ไมได้มีอะไรซับซ้อนเลยย แต่ยังหาของไทยทำดีๆ ซักตัวใช้ไม่ได้ โรงงานที่ทำดีๆ ก็ oem ให้แบรนอื่น ไม่ได้ทำแบรนตัวเองมาขาย

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

เก่งไปในทางด้าน ก๊อปเขา เลียนแบบเขา ขนาดฝรั่งยังทั่งเลย ก๊อปได้ซะเนียนเชียว

แต่ก็อย่าไปว่าคนชาติเดียวกันเลยครับ เราๆท่านก็ทำเหมือนกันแหละ บางอย่างไม่ใช่ว่าเราไม่คิดไม่ทำนะครับ แต่ส่วนใหญ่คนชาติอื่นเขาคิดทำก่อนเราแค่นั้นเอง

ยังไงซะก็ยังภูมิใจที่เกิดเป็นคนไทยครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

งืม.........ทุกอย่างแก็สโซฮอลผิด

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks