overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: แคชมีผลกับงานประเภทไหนบ้างคับ

OverclockZone Member

Default แคชมีผลกับงานประเภทไหนบ้างคับ

ดูจากcpu intelแล้วe2xxx e4xxx

ราคาต่างกันพอสมควร โดยมันต่างกันแค่แคชอ่ะคับ
    เลยอยากถามว่าแคชมันจำเป็นกับงานแบบไหนคับ

อย่างผมทำงานพวกsolid workกับเล่นเกมนิดหน่อยนี่ต้องการแคชมากมั้ยอ่ะคับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

จากความเข้าใจของผมนะ (ไม่รู้ผิดหรือปล่าว)
    1. Render 3D
    2. Encode,Decode File
    3. การประมวลผลชุดคำสั่งใหญ่ๆ
    4. โปรแกรมที่ใช้ชุดคำสั่งในการประมวลผลคราวละมากๆและใช้ชุดคำสั่งชุดนั้นบ่อยๆ

ถ้าหากเอาไปเล่นเกม PC แคชมากน้อยแทบไม่รู้สึกถึงความแตกต่างหรอกครับ

ปล. ให้ผู้รู้มากกว่านี้มาตอบจะดีกว่านะครับ ผมก็ไม่ใช่ พวกที่ ทำ 3D ซะด้วยสิ แค่พวกที่ชอบ แปลงไฟล์หนัง ตัดต่อการ์ตูน โหลดบิต แล้วก็ ชอบดู Anime เป็นชีวิตจิตใจเฉยๆ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมใช้ sempron 3200+ แคชแค่ 128k เองครับ
    --------------------------------------
    แคชมีหน้าที่เป้นหน่วยความจำที่อยู่ใกล้หน่วยประมวลผลกลางหรือ cpu มากที่สุด
    --------------------------------------
    แน่นอนใกล้กว่าแรมและฮาร์ดดิสก์ทำงานได้ไวที่สุดในการเก็บชุดคำสั่งที่เคยเรียกใช้มาแล้ว หรือใช้งานบ่อย
    แต่หลังๆแคชผมคิดว่าความสำคัญลดลงไปเยอะเลยนะครับ
    ก็อย่างที่อธิบายไปข้างต้น มันจะเรียกเอาจากหน่วยความจำถัดไปอย่างแรมและฮาร์ดดิสก์เมื่อแคชเต็ม
    และปัจจุบันแรมกับฮาร์ดิสก์ก็มีความเร็วที่มากพอที่จะแบ่งเบาภาระของแคชได้พอสมควรแล้วครับ
    ถ้าเป็นคนที่ไม่ใจร้อนแบบคลิ๊กแล้วต้องมาทันที แคชน้อยก็ทำงานได้หมดแหละครับเหมือนพวกแคชเยอะๆ แต่จะสตาร์ทช้ากว่าเขาหน่อย
    Last edited by guru; 14 Sep 2007 at 17:19:46.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by guru View Post
    ผมใช้ sempron 3200+ แคชแค่ 128k เองครับ
    แคชมีหน้าที่เป้นหน่วยความจำที่อยู่ใกล้หน่วยประมวลผลกลางหรือ cpu มากที่สุด
    แน่นอนใกล้กว่าแรมและฮาร์ดดิสก์ทำงานได้ไวที่สุดในการเก็บสุดคำสั่งที่เคยเรียกใช้มาแล้ว หรือใช้งานบ่อย
    แต่หลังๆแคชผมคิดว่าความสำคัญลดลงไปเยอะเลยนะครับ
    ก็อย่างที่อธิบายไปข้างต้น มันจะเรียกเอาจากหน่วยความจำถัดไปอย่างแรมและฮาร์ดดิสก์เมื่อแคชเต็ม
    และปัจจุบันแรมกับฮาร์ดิสก์ก็มีความเร็วที่มากพอที่จะแบ่งเบาภาระของแคชได้พอสมควรแล้วครับ
    ถ้าเป็นที่ที่ไม่ใจร้อนแบบคลิ๊กแล้วต้องมาทันที แคชน้อยก็ทำงานได้หมดแหละครับเหมือนพวกแคชเยอะๆ แต่จะสตาร์ทช้ากว่าเขาหน่อย
    ครับ อาจารย์

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ปัจจุบันแรมเองก็มีความเร็วบัสสูงขึ้นมากว่าสมัยก่อน จนแทบจะเท่ากับบัสซีพียูอยู่แล้ว
    ถ้าให้เลือกระหว่างซีพียูที่มีแคชสูงๆ น่าจะไปซื้อแรมที่มีความจุสูงแทนมากกว่า

OverclockZone Member witi1980's Avatar

ความต่างของทั้ง 2 ค่าย
    AMD เน้น BUS 1600-2000 แต่ L2 แค่ 128-256-512-512*2
    intel เน้น L2 256-512-1024-2048-1024*2-2048*2 แต่ Bus น้อย 533-800-1066-1333

เขาบอกมาว่า AMD เล่นเกมส์ดี
    intel แปลง วีดีโอ ดี ทำกราฟฟิกดี
    เขาบอกมาอย่างนั้น งิงิ

OverclockZone Member eaknb's Avatar

แล้ว am2 3800+ กับ x2 3600+ เอามาเล่นเกมส์ อันไหนดีกว่ากัน? ก็เห็นราคามันต่างกันคับ
    แล้ว ของ amd คอร์ทู กับ ซิงเกิลคอร์ ระหว่างใช้งาน มีความแตกต่างกันมากไหมครับ?
    ขอถามแค่นี้ครับ เพราะไม่เคยใช้ งบน้อย หุหุ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แล้ว am2 3800+ กับ x2 3600+ เอามาเล่นเกมส์ อันไหนดีกว่ากัน? ก็เห็นราคามันต่างกันคับ ไม่ต่างกันครับ นิดหน่อยเองแทบไม่รู้สึก
    แล้ว ของ amd คอร์ทู กับ ซิงเกิลคอร์ ระหว่างใช้งาน มีความแตกต่างกันมากไหมครับ? ขึ้นอยู้กับงานที่ครับ
    ขอถามแค่นี้ครับ เพราะไม่เคยใช้ งบน้อย หุหุ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

AMD เขาบอกว่า x2 Do More Less Time

คือทำหลายๆ อย่างได้พร้อมๆ กัน ในเวลาที่น้อยกว่า Core เดียว

แต่ถ้าทำงานอย่างเดียว ใช้เวลาเท่ากัน ไม่แตกต่างที่ Speed เท่ากันนะครับ (โปรแกรมส่วนใหญ่ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ยังใช้ CPU แค่ Core เดียวอยู่ เลยไม่แตกต่าง)

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

นั่งคอมไฟล์โปรแกรม

คือผมพอทราบครับว่าแคชมันคืออะไรและทำงานยังไงแต่คืออยากทราบว่ามันมีผลกับงานประเภทไหนอ่ะครับ

พระนครศรีอยุธยา

ผมว่าท่านใช้ CPU แคชน้อยแล้วถ้าตามแบบท่านข้างบนบอกแรมบัสสูงแล้วงั้นเราก็เอา CPU L2 น้อยไปซื้อแรมแรงๆมาลากไม่ดีกว่าหรอจีสกิลไรงี้ลากจากบัต 800 ไป 1000กว่างี้อะ

Bookmarks

Bookmarks