Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากประกอบคอมเพื่อการศึกษาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากประกอบคอมเพื่อการศึกษาครับ

เนื่องจากผมต้องใช้คอมพิวเตอร์ที่ค่อนข้างแรงพอสมควรในการรันโปรแกรมครับ ซึ่งเป็นโปรแกรมที่เน้นการคำนวณทางด้านโมเลกุลของสูตรโครงสร้างทางเคมีอย่างสูง
    ผมเลยคิดจะประกอบคอมขึ้นมาเพื่อรันงานนี้โดยเฉพาะ และอยากจะรันงานได้หลายๆงานพร้อมกันด้วยครับ
    ซึ่งขอออกตัวก่อนว่าไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่กับเรื่องนี้มากนักครับ วานท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ โปรแกรมที่ผมใช้งานคือ gaussian ครับ www.gaussian.com ซึ่งที่ผมศึกษามาในทางต่างประเทศเค้าจะใช้พวก เครื่องคลัสเตอร์ครับ

นี่คือผลทดสอบการรันงานของผมครับเป็นโมเลกุลตัวเล็กๆ Benzene ครับ
    ผมใช้ Pentium D 2.66 Ram 2GB กับบอร์ด Asrock รันครับ ซึ่งผมเคยทดสอบรันแข่งกับ Pentium 4 3.00 ซึ่งผลทดสอบเป็นดังนี้ครับ

รัน 1 งานต่อครั้ง P4 3.0 ใช้เวลา 5 นาที PD 2.66 ใช้เวลา 6 นาที
    รัน 2 งานต่อครั้ง P4 3.0 ใช้เวลา 10 นาที PD 2.66 ใช้เวลา 8 นาที

นี่คือสเปกที่ผมเล็งไว้ครับ วานท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ ว่ามันจะรันเร็วขึ้นมั๊ย และทำได้หลายงานมั๊ยครับ
    CPU:Q6600 G0
    MB: P5K
    Ram:2GB 1*2 Corsair bus 800

และผมอยากคล๊อกให้มันวิ่งอยุ่ที่ 3.00 นี่ต้องใช้ cpu cooling ใหม่มั๊ยครับ มันสเถียรมั๊ยครับถ้าผมเปิดใช้งานต่อเนื่องเป็นอาทิตย์ๆครับ ....

CPU:Q6600 G0 ดีครับเร็วกว่าเก่าแน่นนอนมากด้วย
    MB: P5K ตัวนี้ไม่ RAID ต้อง P5H-E หรือราคาเท่ากันต้อง Gigabyte P35DS3R RAID ได้ครับ
    Ram:2GB 1*2 Corsair bus 800 อะไรก็ได้ ถ้าจะเอา แค่ 3.0 ไม่ยากครับ

ลอง HR01+ ก็เบาดีครับ ไม่แพง สบายๆตัวนี้

Comment

ขอบคุณท่าน Wikorn มากๆครับ แล้วการโอเวอร์คล๊อก 3.00 จะมีผลต่อใช้งานต่อเนื่องของผมเป็นอาทิตย์ๆมั๊ยครับ

Comment

ไม่มีครับ ถ้าเซททุกอย่างได้ที่ เปิดเป็นเดือนก็เปิดได้ครับ

ผมแนะนำให้ทำให้ในเคชโล่งที่สุดครับ จะไดไม่สะสมควาร้อนในเคชครับ

ผมไม่ได้เว้อร์นะครับ ได้จริงๆครับ

Comment

ตามนั้นครับ เคสพี่เขาโล่งจริงๆ ติดอย่างเดียว HR-01 พี่แก 5 5 5+

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

Comment

Working...
            X