overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ตาข่ายหุ้มสายมันใส่ยังไงครับ

OverclockZone Member Judus's Avatar

Default ตาข่ายหุ้มสายมันใส่ยังไงครับ

ตาข่ายหุ้มสายมันใส่ยังไงครับ

ต้องถอดหัวข้อต่อ ที่ปลายสายต่างๆออกก่อนมั้ย มันถอดยังไงอะ สอนหน่อยครับ

ต้องถอดที่ปลั๊กต่างๆ ออกก่อนครับ แล้วสอดสายเข้าไป
    ใช้ท่อหดหุ้มปลายสายทั้งคู่
    เครื่องมือถอดหัวปลั๊กต่างๆของ PSU มีขายที่ jedi ครับ
    แต่ราคาหลายร้อยเหมือนกัน แต่ถ้าอยากประหยัดหาอุปกรณ์ไปเขี่ยๆกดๆ ก็พอไหว

OverclockZone Member Judus's Avatar

ใช้ท่อหดหุ้มปลายสายทั้งคู่
    มันเป็นยังไงอะครับ

แต่ราคาหลายร้อยเหมือนกัน แต่ถ้าอยากประหยัดหาอุปกรณ์ไปเขี่ยๆกดๆ ก็พอไหว
    ทำยังไงอะครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by Judus View Post
    มันเป็นยังไงอะครับ

ทำยังไงอะครับ
    มันมีมาให้ในแพ็คเลยครับ ถ้าไม่พอก็ไปหาซื้อแถวบ้านหม้อ เค้าเรียกว่า ท่อหด เวลาโดนความร้อนจะหดรัดกับปลายสาย

เอาเข็มหมุด หรือเข็มกลัด เขี่ยเงี่ยงให้พับไปด้านในครับ

แล้วมันจะแกะหัวต่อยังไงอะครับ แล้วหัวต่อนี่แกะออกมาแล้วมันจะใส่เข้าไปแล้วมันจะแน่นเหมือนเดิมมั้ย
    แล้วท่อหดนี่ต้องใช้ไฟลนเลยมั้ย หรือมีวิธีอื่นอีกมั้ยอะ ใช้ไฟลนกลัวไหม้หมดอะ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

อุปกรณ์แกะหัวมีขายครับ ชุดละ 350 บาท มีตัวถอดหัว Morex แล้วก็มีหัว Morex แบบเรืองแสงมาให้ 8 อัน

Jedi กับ TKcom มีขายครับ

ส่วนท่อหด มันเอาไว้หุ้มปลายสาย ตอนหุ้มสายเสร็จแล้วครับ ต้องใช้ไฟลนอย่างเดียว หรือไม่ก็หาอะไรร้อน ๆ

มาเป่าให้มันหดครับ ดีที่สุดคือไฟลนครับ แล้วมันจะค่อย ๆ หดไปเอง ลนนะครับ อย่าจี้ ถ้าจี้ไว้ ไหม้ครับ

แล้วมีวิธีใส่แบบไม่แกะห้ว morex มั้ยอะครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ผมเคยลองทำแบบลวก สรุปเละ ตอนนี้ขายไปแล้ว ว่าจะไปซื้อมาทำใหม่ อยากลองของอีก

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมเห็นบางคนเค้าใส่ตาข่ายเสร็จ แล้วเอาท่อหดใส่ตรงหัวแบบไม่ได้ลนไฟ แล้วเค้าใช้สายรัด(ที่เป็นพลาสติก) รัดอีกที...งงเลย ก็เลยสงสัยว่าเค้าลนกันมั้ย แบบกลัวสายไฟจะไหม้ไปด้วยเหรอป่าว

NextStep
    Guest

ผมก้อเพิ่งหัดทำไม่นาน ใช้ไฟแช็คลนท่อหดเอาคับ ลนแบบใช้เปลวไฟจี้ให้ท่อมันหดตัว มันจะรัดเองนะ

ปล.อย่าจี้ค้างนานนะคับเด๋วมันดำ + อาจพลาดความร้อนไปโดนสายไฟพาวเวอร์อิก >.<~(ผมอาศัย ไฟแช็คจี้ให้ตรงกลางท่อให้หดรัดก่อนแล้วปาดไฟตรงข้างๆให้มันเรียบเสมอกัน)

NextStep
    Guest

ลองเข้าไปดูลิ้งวิธีแกะหัว Molex ที่คุณ tube_cats ได้อธิบายไว้เป็นแนวทางนะคับ จากห้อง โมดิฟาย โซน --->>>

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=molex

อันนี้แกะหัว Molex ตัวผู้ แต่เอามาประยุกต์แกะกะแบบตัวเมียได้นะ ผมแกะได้ก้อเพราะอ่านจากในนี้แหละคับ..

ปล.เอาเข็มมา เล็งดีๆในหัว Molex อะมันจะมีขาเงี่ยงๆ ที่กดแล้วจะยุบไปข้างในได้(เหมือนปลดล็อก)
    เอาเปนว่าลองอ่านในลิ้งก่อนดีฝ่าคับ จะเข้าใจขึ้น กลัวงง!!

Bookmarks

Bookmarks