Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมOverclock แล้วเกิดอาการไม่บูตละครับค้างไปเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมOverclock แล้วเกิดอาการไม่บูตละครับค้างไปเลย

ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหสหน่อยครับ เกี่ยวกับแนมไหม ต้องเพิ่มไฟแรมมากๆ แล้วทดหรือยังไงครับ

สิ่งที่จะบอกท่านคือ สเปคของท่านมีอะไรบ้าง ใส่มาให้หมดเทพๆ เขาจะได้รู้ และตอบให้
    ส่วนผมเด็กใหม่ตอบท่านไม่ได้ พยายามเข้า..อึ้บ..อึ้บ..

Comment

สเปกเครื่องของท่านมีอะไรบ้างครับ

Comment

บอก สเปค และ config การ overclock ด้วยคับ

Comment

สเปคนะครับ

mainboard ASUS M2R32-MVP
          CPU AMD BE-2350
          Ram Kington 1GB
          ASUS EAX1650PRo Gamer Edtion
          Power 650W
          ระบายความร้อนแบบเดิม
          ต้องอัพไบออส V.ไหนดีครับแนะนำหน่อยครับ

Comment

สเปคแรงใช่ย่อยนะนี่ lol ลองอัพไบออสเวอใหม่ล่าสุดดูนะคับ แล้วก้อ ลองลาก bus ไปที่ 250 ก่อน แล้วก้อหา orthos มาเปิด burn เครื่องไว้ซัก 2-3 วัน ค่อยลากต่อ รับรอง 3Ghz แน่นอนคับ ^^"

Comment

ลงบัส 235 ไปเลยครับ ค้างอ่าครับ เป้นเพราะอะไรครับต้อง ลงBiosV.ไหนครับ ล่าสุดก็ลง V.1003ไปแล้วนะครับ 235ยังค้างเลย ผมควรทำอยางไรครับ

Comment

ปิด cool 'n' quiet แล้วก้อ ทดแรมลงมาดูนะคับ เพิ่มไฟ cpu ซัก 0.1 แล้วลองดูนะคับ HT link จาก 5x ลดมาเหลือซัก 4x หรือ 3x ดูนะคับ

Comment

เดี่ยวออกไปจะเพิ่มไฟดูครับ

Comment

ทดแล้วครับ HT เหลือ 2X แรม จาก 333 เหลือ 200 6-6-6-18 เพิ่มไฟ ทั้งCPU RAM PCI HT หมดแล้วครับ ยังค้างเลย เป้นเพราะ Biosป่าวครับ หรือ แรมเน่าครับ

Comment

ทดแล้วครับ HT เหลือ 2X แรม จาก 333 เหลือ 200 6-6-6-18 เพิ่มไฟ ทั้งCPU RAM PCI HT หมดแ

ทดแล้วครับ HT เหลือ 2X แรม จาก 333 เหลือ 200 6-6-6-18 เพิ่มไฟ ทั้งCPU RAM PCI HT หมดแล้วครับ ยังค้างเลย เป้นเพราะ Biosป่าวครับ หรือ แรมเน่าครับ

Comment

แรม ทดที่ 266 5-5-5-15-18 ดูยังคับ ? ไม่งั้น ใช้ default ไปก่อน แล้ว burn ไว้ซักหน่อย แล้วค่อยๆ ลากดูนะคับ (ไฟค่อยๆ เพิ่มนะคับ เรื่องพันธุ์นี้ มันต้องใจเย็นๆ นะคับ มาถึงจับอัดเอาๆ มันดื้อ มันมะยอมเล่นด้วยนา)

Comment

ของผมตอนนี้จากเคยตันที่ 2.1GHz มาทดแรมแล้วได้ดีขึ้นครับ X2 3800+ จับคุ่กะ MSNPV-MX กะแรม 512+1024 ของ rambo + 512 ของ power momery (อะไรจะมั่วคะหนาดนั้น) ดูใน cpu z แรมวิ่งที่389 ทดที่ 4-4-4-12-16 ใช้ 240X10 เปิดได้แต่บางทีแฮง เลยลดมา 235X10 โอเคมากตอนนี้ ผมว่าคุณลองดูใหมานะ อาจมีไรผิดพลาดเป็นได้

Comment

จะBurn สักพักแล้วจะรายงานผลครับ ตอนนี้ 230*10.5ได้แล้ว วิ่ง2.4แล้วไม่มีปัญหา ครับจะลองเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

Comment

ลองลดตัวคูณ มาที่ 10x น่าจะสบาย cpu สบายบอดกว่านะคับ ไว้ 10.5 ตัน ลองลดมา 10 ดูนะคับ

Comment

Working...
                              X