Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามนิดนึงครับ เรื่องสายไฟของพัดลมขาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามนิดนึงครับ เรื่องสายไฟของพัดลมขาด

คือซื้อ Tt Thunderblade 8cm มาครับ มันมีไฟให้เลือกใช้สองหัว (3-pin กับ molex)
    ตอนแรกผมต่อ Molex ทีนี้ตอนเก็บสายไฟด้วยเข็มขัดรัด ตอนตัดปลายเข็มขัดด้วยกรรไกรตัดเล็บ
    มันเผลอไปสอยเอาสายดำของ molex ออกเส้นหนึ่ง ขาดคาที่

จากนั้นผมก็นำไปต่อกับ 3-pin ที่ MB แทนครับ ปรากฏว่าก็ไม่ติดเหมือนกัน
    เลยสงสัยว่าถ้าสายที่ molex ขาด มันส่งผลถึงทั้งตัวเลยหรอครับ? (ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไฟฟ้าครับ คิดเอาว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ)

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขาดก็ต่องับ ถ้าติดแปลว่าเกี่ยว ถ้าไม่ติดคือไม่เกี่ยว การทดลองง่ายๆ เริ่มต้นที่คุณ

Comment

น่าจะเกี่ยวครับ สาย Ground(สีดำ) มันคงเป็นเส้นเดียวกันลองต่อดูครับคิดว่าน่าจะให้ได้

Comment

ต่อแล้วครับ ปรากฏว่าใช้ได้
        ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ได้ก็รอดไปขาดก็ต่อเองหม่ดิอยากตรงไหน

Comment

Working...
          X