Announcement

Collapse
No announcement yet.

S/PDIF coaxial คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S/PDIF coaxial คืออะไรครับ

S/PDIF coaxial คืออะไรครับ แล้วมีกี่แบบ
    แล้วสายต้องใช้สายแบบไหนครับ
    พอดีผมใช้วิสต้า แล้วลงไดรเวอร์ให้เสียงออกที่ช่อง อแนล็อค ธรรมดา แล้วไดรเวอร์มันเด้งออก แล้วไดรเวอร์ที่วินโดว์ใส่ให้ แบบอัตโนมัติ มันก็ดันจ่ายสัญญาณไปช่อง S/PDIF coaxial ซึ่ง ผมต่อสายแล้วเสียงมันออก เบามากๆ ชนิดที่เร่งลำโพงสุดได้ยินเบาแล้วก็มีสัญญาณแทรกด้วย เกี่ยวกับสายป่าวครับ แนะนำด้วยครับ

S/PDIF เป็น Output Digital ครับลำโพงต้อง Support ช่องนี้ด้วยครับถึงจะใช้งานได้

ตอนนี้ใช้ Sound รุ่นไหนลองไปดูในเว็บผู้ผลิต Sound ครับว่ามี Driver ใหม่ๆสำหรับ Vista หรือไม่

Comment

มีไว้ต่อสัญญาณออกไปข้างนอก ไปเเบบทั้งหมด All in one สำหรับคนที่เห็นการใช้งานSoundcacrd จำกัดอยู่เเค่พื้นที่ไม่เท่าไหร่ เเละก็ภาคจ่ายไฟถูกจำกัด จึงเเยกระบบไปภายนอก คุ้มกว่าเสียงดี

Comment

Originally posted by mew123_765 View Post
        S/PDIF coaxial คืออะไรครับ
        ช่องต่อ สัญญาณเสียง เอาพุต Digital ในรู้แบบสัญญาณ ไฟฟ้าครับ

แล้วมีกี่แบบ
        มี 2แบบครับ
        1COAXAL = สัญญาณ Digatal แบบ ไฟฟ้าครับ
        2OPTICAL = สัญญาณ Digatal แบบ สายนำแสงครับ

แล้วสายต้องใช้สายแบบไหนครับ (เริ่มต้นไม่เสียตังก็ไปหาสายสัญญาณ มา1เส้น)
        ไฟฟ้าครับ ดีที่สุดที่ทั้วโลกยอมรับและมีการพัฒนาได้ไกลและ มีตั้งแค่ราคาสายหลัก 10 บาท จนถึง เฉียดแสนครับ ไฟฟ้าให้เสียงที่มี มิติ ทรวดทรง ไดนามิคเสียงมากกว่า

พอดีผมใช้วิสต้า แล้วลงไดรเวอร์ให้เสียงออกที่ช่อง อแนล็อค ธรรมดา แล้วไดรเวอร์มันเด้งออก แล้วไดรเวอร์ที่วินโดว์ใส่ให้ แบบอัตโนมัติ มันก็ดันจ่ายสัญญาณไปช่อง S/PDIF coaxial ซึ่ง ผมต่อสายแล้วเสียงมันออก เบามากๆ ชนิดที่เร่งลำโพงสุดได้ยินเบาแล้วก็มีสัญญาณแทรกด้วย เกี่ยวกับสายป่าวครับ แนะนำด้วยครับ
        ยังไม่เคยลองกับวิสตร้า ครับ ไปถาม เรือรบ เดียวกระจ่าย
        ตามนั้น

Comment

ขอดันหน่อยนะครับ พอดีไม่ทราบจริงๆ มันใช้อย่างไง ไม่กระจ่าง เอ๊ะหรือว่าเราไม่เข้าใจเอง ใครพอจะทราบมั่งครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by loveking View Post
            ขอดันหน่อยนะครับ พอดีไม่ทราบจริงๆ มันใช้อย่างไง ไม่กระจ่าง เอ๊ะหรือว่าเราไม่เข้าใจเอง ใครพอจะทราบมั่งครับ ขอบคุณครับ
            ไว้ใช้กับตัวถอดรหัสข้างนอกอ่ะครับ ที่เรียกว่า dac นั่นแหละครับ
            ซึ่ง dac ก็อยู่ใน soundcard แต่เราไม่ใช้ dac ใน soundcard
            เราอยากใช้ตัวถอดรหัสที่มีประสิธิภาพมากกว่า ก็ต่อช่อง coax ออกมาเป็นสัญญาณ digital ไปที่ dac เพื่อถอดออกมาเป็น analog

Comment

Working...
            X