ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ vista
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ vista

OverclockZone Member porora's Avatar

Smile ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ vista

จะลงแบบ 64bit หรือ 32bit ดีครับ มันแตกต่างกันมั้ยครับ ขอบคุณครับ

Moderator mercadix's Avatar

Vista 64 bit มองเห็นมากกว่า 4 GB ดังนั้น หากท่านมี Ram 1GB * 4 ก็เหมาะครับ ใช้ Slot ให้คุ้ม (Vista 32 bit มองได้ 3.2 GB โดยประมาณ หรือพอๆ กับ XP)

Vista 64 bit ไม่สามารถอ่าน Apps ที่เก่าๆ มากได้

Vista 64 bit มันเน้นเรื่อง security เป็นหลัก พวก Run as administrator จะไม่ค่อยเห็นแล้ว และมันไม่ค่อยเรา allow ด้วยครับ บาง Apps อาจจะอัมพาตกินไปเลย คือ ลงได้แต่เปิดใช้งานไม่ได้

พวก hardware ที่ใช้ driver 32 bit จะมาใช้กีบ Vista 64 ไม่ได้ครับ ... ส่วน driver ที่เป็นพวก Unsigned Driver ที่เรายังมีทางเลือกฝืนลงได้ ใน XP กับ Vista 32 bit ใน Vista 64 bit ลงไม่ได้ครับ Microsoft มันห้าม

เล่น Vista 32 bit สบายใจกว่าครับ ถ้าไม่ได้เล่น Ram 4 GB หรือรับได้กับ Ram 3.2 GB ที่มองเห็นแค่นี้

OverclockZone Member porora's Avatar

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Bookmarks

Bookmarks