Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus A8E20DSM120TD กับการลง XP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus A8E20DSM120TD กับการลง XP

Asus A8E20DSM120TD มีคำถามครับ
    1. เพิ่งซื้อมาคับมันเป็น Dos แล้วจะลง XP Original แล้วลงไม่ได้เพราะว่ามันเป็น HDD SATA เปลี่ยนแผ่นเป็นพวก Dark sKz แล้วก็ลงไม่ได้ ลงได้แผ่นเดียวก็คือ Quick101 เซียนทั้งหลายพอจะมีวิธีที่จะลง XP Original ไหมครับ

2. ผมได้ลองอัพเดทไบออสครับ จากเว็บของ Asus

BIOS 205
    Add BIOS setup item “SATA Operation Mode” for Windows XP.

มันบอกว่าเพิ่มเมนู SATA Operation Mode
    แล้วเมนู SATA Operation Mode มันมี 2 ตัวเลือก คือ Compatible mode กับ Enhance mode (พิมพ์ผิดก็ขออภัยนะครับ แต่ผมรู้ว่าเหล่าเซียนน่าจะเดาออกว่ามันคืออะไร)
    ค่าเริ่มต้นมันเป็น Enhance mode ลองลง XP Original , Dark , sKz แล้วก็ยังลงไม่ได้อยู่ดี แต่พอเปลี่ยนเป็น Compatible mode กลับลง XP Original ได้แล้วครับ ดีใจมาก แต่คำถามก็คือ อยากรู้ว่าเมนู SATA Operation Mode ที่มันมีตัวเลือก
    Compatible mode มันหมายความว่าอะไรครับ?
    Enhance mode มันหมายความว่าอะไรครับ?
    แล้วตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Compatible mode เพื่อที่จะลง XP Original อ่ะ มันจะมีผลทำให้ประสิทธิภาพของเครื่องลดลงไหม แล้วประสิทธิภาพของ HDD SATA ลดลงไหม

(คือไม่อยากลง Quick101 ชอบเดิมๆมากกว่า)

ไม่รู้จะงงกับคำถามหรือเปล่านะ เหล่าเซียนทั้งหลายช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
    ตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ อิอิ

มีช่องใส่ drive a ป่ะครับ รู้สึกมันจะสร้างแผ่นที่เอาไว้สำหรับให้วินโดว์ตัวเก่าๆรู้จัก sata ได้นะครับ
    แต่ที่จริงwindow ตัวoriginal แต่service pack verหลังๆมันก็รู้จักหนิครับ

Comment

notebook รุ่นใหม่ๆเค้าไม่มีช่องใส่ Drive A แล้วครับ ถ้ามีผมคงไม่มาถามหรอกครับ

Comment

Working...
      X