overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: P31-DS3L น่าเล่นมั้ยครับ กับราคา 2800.-

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

Default P31-DS3L น่าเล่นมั้ยครับ กับราคา 2800.-

คือเห็นราคาแล้วน่าสอยมากๆครับ ไม่ทราบว่ามันลากได้ดีแค่ไหน ปรับไฟได้เท่าไหร่ ทดแรมได้ป่าว (ผมคล็อกไม่มากครับ ซักบัส 400 จะถึงป่าว) มีใครลองแล้วหรือมีข้อมูลมาบอกกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

จากเท่าที่เห้นมา น่าจะถึงบัส 400 นะครับ แต่คงยากพอดูเหมือนกัน ส่วนการปรับแต่ง Oc ให้มาเหมือนรุ่นพี่ทุกประการ
    พูดถึงความคุ้มค่าในการใช้งาน ถ้า Oc ซัก 70% มันน่าใช้มากมากเลยหล่ะครับ

OverclockZone Member ezclipe's Avatar
    KORAT / NAKORNRATCHASIMA

เป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าครับ+ราคาน่าสอยจริงๆ

OverclockZone Member tasanakorn's Avatar

ผมว่า ก็ OK นะ ..

เห็นมี ปรับไฟได้ ปรับความถี่ Core, PCIe ปรับอัตรา Memory ได้ ทั้งใน BIOS และ SOFTWARE

เคยลองเพิ่มไฟ core ไฟ Ram นิดหน่อย .. ก็ทำให้ OC ได้เยอะขึ้น..

CPU ผมเคยไปได้แค่ 2.9Ghz ก็ไปวิ่ง 3.0 3.1 (>333Mhz) ได้ (ลองเฉยๆ ไม่กล้าทำนาน จะเอาไว้ใช้นานๆ)
    RAM เคยไปได้แค่ 850Mhz ก็ไป 900 ได้ (ทำให้รู้ว่า Kingmax DDR2-800 นี้ไม่คุ้มเลย.. Kingston DDR2-667 น่าใช้กว่า)

มีที่ต่อพัดลมเยอะดี

อ๋อ ผมมีปัญหาอยู่อย่างหนึ่ง ... ไฟ USB มันจ่ายตลอดเลย ปิด Wake On xxxx หมดแล้ว ก็ยังเป็นอยู่

เพิ่มเติม ไปลองกดเล่น

แต่ต้อง ตั้ง vcore เพิ่มนะ ...

ตัวนีมี โหมด Voltage Control : Auto ด้วย คือมันจะปรับไฟขึ้นให้เองเวลา OC .. ผมลอง Auto แล้วไปได้ที่ ประมาณ 3.1 (340Mhz)

ผมว่า E2160 ของผม ตัวคูณ 9 คงได้แค่นี้ล่ะ (เห็นอีกกระทู้ก็ประมาณนี้ .. ไม่รู้ว่า ต้อง vcore หรือเปล่า )
    Last edited by tasanakorn; 18 Sep 2007 at 02:00:20.

เจ๋งเลยครับ ผมใช้กะ E4400 ตัวคุณ 10 ถ้าได้ซักบัส 360-370 ก็โอเคแล้วล่ะครับ อย่างนี้ต้องสอย

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

สอยเลยครับ 400 อัดไฟหน่อย ผ่านฉลุย แต่ผมเอาแค่ลายเซ็นต์ กลัวมันแต๊บ -*-

OverclockZone Member buTTer's Avatar
    ฺBangPid GreenCity

Quote Originally Posted by tasanakorn View Post

อ๋อ ผมมีปัญหาอยู่อย่างหนึ่ง ... ไฟ USB มันจ่ายตลอดเลย ปิด Wake On xxxx หมดแล้ว ก็ยังเป็นอยู่
    มันเป็นไรครับ พอดีสนใจบอร์ดตัวนี้อยู่เหมือนกัน มันจ่ายตลอดแล้วเกิดปัญหาอะไรบ้างครับ
    อยากได้บอร์ดที่เน้น เสถียรๆหน่อย ไม่ค่่อยจุกจิกอ่ะครับ

OverclockZone Member tasanakorn's Avatar

Quote Originally Posted by buTTer View Post
    มันเป็นไรครับ พอดีสนใจบอร์ดตัวนี้อยู่เหมือนกัน มันจ่ายตลอดแล้วเกิดปัญหาอะไรบ้างครับ
    อยากได้บอร์ดที่เน้น เสถียรๆหน่อย ไม่ค่่อยจุกจิกอ่ะครับ
    คือปกติ มันเป็น Feature เอาไว้ให้ เปิดเครื่องจาก Keyboard หรือ Mouse หรือพวก Modem USB ได้น่ะครับ.. มันเลยต้องจ่ายไฟไปที่ USB ไว้... ถ้าบอร์ดอื่นๆ มันจะมี Jumper ให้เลือกว่า จะต่อไฟ 5VSB ไป USB หรือเปล่า .. หรือบางตัว ถ้า ปิด Wake On ... Keyboard Mouse Modem Lan หมด มันก็จะไม่จ่ายไฟให้

ถ้ามันจ่ายไฟให้ตลอด ก็จะทำให้ USB บางตัวกินไฟตลอด... อย่าง Mouse ทำงาน ตลอด ถึงแม้ shutdown ไว้... ทำให้ เปลืองไฟ.... และบางที่น่าลำคาน ที่เห็นไฟติดค้างไว้ (โดยเฉพาะ พวก Optical Mouse หรือ Mouse ที่มีไฟกระพริบ

OverclockZone Member buTTer's Avatar
    ฺBangPid GreenCity

อ้อ...ขอบคุณครับ เข้าใจละ พอดีผมสั่งตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ เห็นว่าร้านที่สั่งของดันหมดซะนี่

สอยมาแล้วครนับ จากร้าน jib ที่ราคา 2830.- บาท แรงคุ้มค่าคุ้มราคาดีมากครับ

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

เป็นตัวที่เล็งไว้เช่นกัน ว่าแต่ ตกลงตัวนี้มันใส่ DDR 2 1066 ได้รึไม่ได้กันแน่ครับ ?

DDRII 1066 ข้างกล่องบอกได้นะครับ

OverclockZone Member darkmagic's Avatar
    บางนา อ่อนนุช พระโขนง พันทิพ ฟอจูน

รายงานผลด้วยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks