Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ P35 แล้วเป็นเหมือนผมบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ P35 แล้วเป็นเหมือนผมบ้างครับ

อาการคือพอถอดปลั๊กไฟแล้วลองstart เครื่องใหม่ต้องกด switch สองครั้ง กดแค่ครั้งเดียวไม่ติด โทรไปสอบถามร้านที่ซื้อมา เขาก็บอกว่าเป็นอาการปกติครับ เลยงงเลยว่าปกติยังไง

spec เครื่องนะครับ

E6320
    Intel DP35DP
    KINGSTON VALUE RAM 667 1G*2
    SEAGATE SATA II BARACUDAR 1
    DVD-RW 1
    HD 2600XT GDDR4
    ENERMAX 460 WATTS

pl. Flash Bios ใหม่ update driver chipset ใหม่หมดแล้วอ่ะครับ เครื่องไม่เคย OC

ผมใช้ P5K-E ครับ อาการคล้ายๆกัน แต่ของผมถ้าถอดปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ เวลาเปิดเครื่องขึ้นมามันจะติดแปปนึงแล้วดับ แล้วก็ติดเองใหม่อีกทีครับ

Comment

อันนี้เป็น Option ของ DFI นะครับ

Exist Setup Shutdown:
      Somehow it’s a “characteristic” of Intel chipset when overclocking… it will shutdown after tweaking. For that, DFI has 2 different modes to chose:
      Mode 1) when the system was boot-up, it will run a little “diagnose”.
      If the CPU frequency doesn’t change too much, it will skip the “shutdown” function and rewrite the clock generator directly.

Mode 2) no matter how little the CPU clock or DRAM’s ratio has been changed,
      the system still “shutdown” and reboot by itself

ลองอ่านดู

Comment

ขอบคุณนะครับ ผมลองโทรไปสอบถามที่ intel แล้ว เขาบอกว่ามีปัญหาเกี่ยวกับ Power เขาบอกว่า ต้องเปลี่ยนเป็น ยี่ห้อ HEC รุ่น ACE 480BB ถึงจะไม่มีปัญหา แย่จังเลยครับ จะหาซื้อที่ไหนล่ะนี่

Comment

เกี่ยวอะไร กับ Power หว้า ของ ผมก็เป็น ไม่เหงต้อง P35 เลย 965 ยังเป้นเลย
          ตามลายเช็นเลย

Comment

ลองอ่านภาษาอังกฤษที่ผมแปะไว้ดู
            มันไม่เกี่ยวกับพาวเวอร์เลย มันเหมือนเป็นการเช็ค hardware ก่อน boot เครื่องเท่านั้นเอง
            ตัวอย่างด้านบนของ DFI

Mode1 ถ้า settings หรือ hardware ของเราเปลี่ยนแปลงไม่มาก มันจากข้ามไปเลย ไม่ shutdown แล้วบูตใหม่
            Mode2 มีการเปลี่ยนแปลงแม้เล็กน้อยก็จะ shutdown แล้วบูตใหม่เสมอ....

สรุปใจความนะไม่ได้แปลตรงๆ ผิดพลาดประการใดขออภัย งูๆ ปลาๆ พอเข้าใจ

ส่วนบอร์ดอื่นถ้าไม่มีให้เลือก คงเซ็ตมาเป็นแบบ 2

Comment

เกิดเปิดผมรอแว้ปนึงงราวๆ 2วิ แล้วจะติด พอติดแล้วก็จะดับไปอีกที แล้วติดใหม่

เนื่องจากเช็คว่าที่OC ไปนั้น เกิดข้อผิดพลาดอะไรหรือเปล่า แนวๆว่าเช็คฮาดแวร์ ถ้ามากไปมันก็จะให้เราเข้าไปแก้ใหม่ ครับ

ผมว่าปกตินะ

Comment

ไม่ได้ใช้ P35 ครับ
                แต่ก็เป็นเหมือนกัน แฮะ +_+?

Comment

เคยเป็นกะCommando

Comment

กำลังว่าจะถอย GIGABYTE P35T-Q6 สงสัยต้องขอศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ

Comment

เป็นอาการปกติของ chipset ครับ

Comment

สรุปวันนี้ไปเครมมาล่ะครับ ที่ร้านเพลินจิต เสรีเซ็นเตอร์ ช่างบริการดีมากๆ ผมบอกเขาว่ายังไงลองตัวใหม่มาเทสด้วยกันเลย ปรากกฏว่าอีกตัวไม่เป็นครับ เปิดทีเดียวติด เลยเอาตัวใหม่มา เลยสรุปได้ว่าของใหม่ก็อาจมีปัญหาได้ครับ โชคดีจริงๆที่ร้านเขาบริการดี และขอบคุณนะครับสำหรับทุกความคิดเห็น

Comment

สรุปถ้าเพื่อนๆเป็นเหมือนผม เอาไปเครมดีกว่าครับ อ้อ ..ของผมBoard ยี่ห้อ Intel น่ะครับ OC ไม่ได้ ช่างกับผมก็เลยร่วมกันสรุปว่า ...มันผ่าน Qc มาได้ไงเนี่ย ...อิอิ

ปล...เบื่อ Data base error เนอะ

Comment

ของผมก้อเป็น

Comment

เมื่อก่อน ใช้ DS3 ก็เป็น ครับ
                              หลงไปเปลี่ยน PSU ก็ยังเหมือนเดิม

Comment

Working...
                              X