Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือเปล่าที่ว่า PSU ที่หนักมากจะดีกว่ายี่ก้อที่มีน้ำหนักน้อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือเปล่าที่ว่า PSU ที่หนักมากจะดีกว่ายี่ก้อที่มีน้ำหนักน้อย

จริงหรือเปล่าที่ว่า PSU ที่น้ำหนักมากจะประสิทธิภาพดีกว่ายี่ห้อที่มีน้ำหนักน้อย
    แล้วเป็นเพราะอะไร

มีส่วนครับ เรื่องรายละเอียดปลีกย่อยต้องถามคนอื่นและ เพราะว่าของดีราคาแพงมันหนักทุกตัวเลย

Comment

มันเป็นระบบแปลงไฟแบบอนาลอกนี่ครับ หนักกว่าหมายถึงขดลวดที่หนากว่า มากกว่า ซิ้งค์ใหญ่กว่า มากกว่า คาปาฯที่ขนาดใหญ่กว่า ไม่เชื่อลองไปแกะ PSU450W ตัวละ200ออกมาดูดิ่ครับ แล้วคุณจะขำเพราะมันแทบไม่ต่างจากหม้อแปลงไฟส่องกบเลย

ถ้าเป็นดิจิตอล อันนั้นดิ่น้ำหนักจึงจะไม่มีผลกับประสิทธิภาพ

Comment

เท่าที่ผมสังเกตนะ ตัวละสองสามร้อยบาทเบามากๆ แต่ตัวที่ราคาหลักพันขึ้นโคตรหนักเลย
        อาจเป็นเพราะว่าอุปกรณ์ภายในมันคงดีกว่า

Comment

จริงครับ

แอมป์ของเครื่องเสียงก็เช่นกัน
          ยิ่งหนักยิ่งดี แสดงว่าใช้ภาคจ่ายไฟคุณภาพดี

Comment

แล้วระหว่าง psu com plus หนักมาก 350w ใช้มา 6 ปี
            กับ dtech ตัวน้อย 450w เบาๆ ราคา 400 กว่าบาท ของใหม่

แบบไหน น่าใช้กว่าครับ

Comment

ระวังเปิดมาส่องดูมีแต่หินนะครับ อิอิอิ

Comment

ผมว่า ไม่น่าเอาน้ำหนักมาคิด นะ ..
                มันเป็นไปได้ ที่ Power ดีดี มีหลาย เฟส อุปกรณ์เอยะกว่า ก็อาจจะหนักกว่า ...
                แต่ ถ้ามันหนักกว่า เพราะ อันนึ่ง Case เหล็ก อีกอัน Case อลูมีเนียม อันหนึ่ง ใช้ Sink เหล็ก อีกอันเป็น อลู ส่วนอีกอันเป็น ทองแดง .. อีกอันเป็น ทองแดง+Heatpipe .. น้ำหนักก็ต้องต่างกัน

ที่แน่ๆ อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิกส์ .. ชนิดเดียวกันหน้าตาเหมือนกัน แต่เป็นของคนละเกรด มันก็ดีด่อย ต่างกัน

ไม่งั้นจะมีคนมาถามมา review หรือว่า อันไหน watt เต็ม อันไหน watt ไม่เต็ม อันไหน effectial ศูง อันไหน ต่ำ

Comment

ที่แน่ๆซัพพลายจีนแดงติด เคสจีวิวผม บินด้วยกันมาเกินพันชั่วโมงล่ะครับ หุๆ ใช้มาปีนึงเต็มๆล่ะอึดยังไม่พัง อิอิ
                  เปิดวันค่ำ

Comment

อยู่ที่ คุณภาพของอุปกร์ที่อยู่ข้างในครับ หนักเบาไม่สำคัญสำคัญที่ ตัวอุปกรณ์ครับ

ที่สังเกตเห็นว่าตัวแพงๆน้ำหนักเยอะอาจเป็นเพราะว่าเค้าใช้อุปกรณ์ในการแปลงไฟหลายตัว ทำให้หนักมากกว่าครับ
                    เพราะการที่ใช้ อุปกรณ์ แปลงไฟเยอะ จะทำให้ ส่งไฟได้สเถียรขึ้น ไฟนิ่ง และก็ วัตต์เต็ม

Comment

ที่หนักแล้วดีเพราะจำนวนกะขนาดอุปกรณ์ข้างในมันใหญ่ต่างกันครับ แต่ระวังต่อไปพ่อค้าหัวใสเอาเหล็กถ่วงข้างในละกัน

Comment

มันเป็นระบบแปลงไฟแบบอนาลอกนี่ครับ หนักกว่าหมายถึงขดลวดที่หนากว่า มากกว่า ซิ้งค์ใหญ่กว่า มากกว่า คาปาฯที่ขนาดใหญ่กว่า
                        ประมานนั้นครับ แต่ก็มีอีกหลายปัจจัยเลย แต่ถ้าอนาล๊อกนี่ ขดลวด กับคาปาฯ มีส่วนมากครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...68#post1054768

Comment

Working...
                        X