Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกเครื่องปริ๊นให้หน่อยครับ canon epson hp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกเครื่องปริ๊นให้หน่อยครับ canon epson hp

มี 3 รุ่น นะครับ
    1 epson cx5500
    2 hp f4185
    3 canon mp160
    เรื่องราคามันพอๆกันนะครับ 2000-3000 เป็นแบบ ออลอินวัน ปร๊น+แสกน+ถ่ายเอกสาร
    จะซื้อมาใช้ แสกนรูป กับปริ้นรายงาน เรื่องความคมชัดของงาน นี่ไม่ค่อยใส่ใจครับ

คืออยากรู้ว่า ยี่ห้อไหน ปัญหาน้อยกว่ากันน่ะครับ
    - เรื่องราคาหมึกเติม (แต่ก่อนหมึกของ hp แพงมาก ไม่รู้ตอนนี้เป็นไง)
    - หัวพิมพ์พังง่าย (แต่ก่อน เคยใช้ canon หัวพิมพ์ ตันง่ายมาก)
    - ติดตั้ง ink tank ง่าย (ติดตั้งง่าย หาซื้อง่าย ราคาถูก)
    ในใจตอนนี้เล็ง epson ไว้ ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับปริ้นเปอร์ช่วยแนะนำทีครับ บ่ายๆ จะออกไปซื้อแระ
    ขอบคุณสำหรับทุกคำถามครับ

ลองถาม ช่างที่เติมหมึกดูครับ เขาจะรู้เลยว่า ตัวไหนดีไม่ดี

หรือลองถามว่า ปกติมีคนเขาเอา ยี่ห้อไหนมาเติมบ่อยที่สุด ก็เอายี่ห้อนั้นแหละ

ไม่ต้องคิดมากครับ ถามหลายๆที่ จะรู้ทันทีว่ายี่ห้อไหนดีจริง

Comment

ออกไปซื้อแล้วมั้งเนี่ยะ หุหุ

Comment

เพราะผมใช้ cx3700ติดแท๊งค์ มาจะ2ปีละยังไม่มีปัญหาไรอะ สีอาจเพี้ยนๆหน่อยก็ช่างมัน เพราะต้นทุนค่าหมึกถูกม๊ากกกก....

Comment

เพราะผมใช้ cx3700ติดแท๊งค์ มาจะ2ปีละยังไม่มีปัญหาไรอะ สีอาจเพี้ยนๆหน่อยก็ช่างมัน เพราะต้นทุนค่าหมึกถูกม๊ากกกก....

Comment

ผมใช้ CX5500 ถ้ามีเงินซื้อหมึกแใช้ผมว่ามันเยี่ยมเลยแหละตัวนี้อ่ะ หมึกกันน้ำด้วย
            สำหรับผมนะ ผมว่าหมึกมันหมดเร็วไปหน่อย เมื่อก่อนผมใช้ HP1610 เกือบปีกว่าหมึกจะหมด ใช้งานปริมาณพอๆกันนะ
            แต่ CX5500 อาทิตย์เดียวหมึกยุบไปซัก 30 % ล่ะ ตอนนี้ผมใช้ตลับที่ 2 ล่ะหมึกดำนะ เหลือ 30% ล่ะตลับแรกหมดไปล่ะซื้อมายังไม่ถึง 2 เดือนเลยเครื่องตัวนี้ ส่วนการเติมหมึกช่างเค้าบอกว่าตอนนี้ยังเติมไม่ได้
            ไม่มีตัว resetter สรุปต้องซื้อตลับใหม่ สีละ 200 บาทแบบถูก แบบแพง 340 บาท CX5500 พอหมึกหมด เครื่องปริ้นเหมือนเครื่องสแกนป่าวๆอ่ะ เหอะๆ พิมไม่ได้เลยมันไม่ให้ใช้พิมเลยหมดแค่สีเดียวนะ เดี้ยงเลย
            แล้วก็เรื่องแทงก์หมึก ตอนนี้ผมไปถามช่างเค้าเค้าบอกว่ายังไม่ค่อยดีเท่าไร ตัวนี้สแกนไม่ละเอียดอ่ะ สู้ HP1610 ผมไม่ได้ พยายามหาที่ปรับก็ไม่เจอ ประมาณว่า 8.1ล้านกะVGA (จริงๆนะ)บางทีมันจะเห็นว่าหมึกหมดหรืออะไรเนี่ยเราต้องคอยถอดตลับหมึกแล้วใส่ใหม่ช่างเค้าบอกว่าถ้าคุณรับได้
            ก็ไม่มีปัญหา
            สรุป เลี่ยงได้ก็เลี่ยงไปก่อนเค้าบอกว่ามันยังใหม่สำหรับบ้านเรา ยอมรับว่ามันดีแต่สู้ค่าหมึกไม่ไหว เหอะๆ แต่ประสิทธิภาพถือว่าโอเคใช้ได้ทีเดียว
            ปล.ผมพูดตามที่ผมเห็นและลอง คนอื่นอาจมีความเห็นแตกต่างแต่ผมสรุปมาได้เท่านี้อ้ะ

Comment

เพิ่งไปซื้อ CANNON MP160 มาราคา 2000บาท

ตัวนี้สบายใจเรื่องหัวพิมพ์ได้เลยครับเพราะหัวพิมพ์มันจะติดมากับตลับหมึกเลย

ไม่ใช่หัวพิมพ์แยกเหมือนกับ IP1000 (ซึ่งของผมพังไป2ตัวเพราะหัวตัน)

คือถ้าเราซื้อตลับหมึกใหม่เราก็จะได้หัวพิมพ์ใหม่ด้วย ฉะนั้นถ้าหัวตันก็ซื้อตลับใหม่ไปเลยสิ้นเรื่องแน่นอน

แต่อยากจะบอกว่าตัวนี้เวลาดึงกระดาษเสียงดังโคดๆ ดังจนผมต๊กกะใจเลยนะขอบอก

นอกนั้นก็โอเคครับ ความเร็วในการสแกนประทับใจดี ยาวไปป่าวหว่า มีไรสงสัยก็ถามมาล่ะกันครับ

Comment

ผมหนับหนุน MP 160 ด้วยมันแยกหัวพิมต่างหากตันก็ซื้อใหม่ ไม่ช้ำใจเหมือน MP 110 ของผม
                ตอนนี้ scan ได้อย่างเดียว ........... (ถ้าท่านพอมีเงิน แนะนำ laser ครับมันไม่มีปัญหาหมึกตันแน่นอน)

ปล.ขอแจมด้วยครับกำลังหา laser อยู่ตัวไหนคุ้มๆถูกมั่ง
                HP >>> เค้าบอกประกันดีหาอไหล่ง่าย แต่ แพง
                Lexmark >>>เคลมยาก หมึกแพง(แพงกว่าเครื่องอีก) แต่ เครื่องถูก
                Canon Epson >>> ไม่มีข้อมูลมากนัก
                Brother >>>ไม่รู้ว่าประกันที่ไหนไม่กล้าเสี่ยง แต่ ราคาเครื่องค่อนข้างถูก
                Fuji >>>เครื่องแพงชะมัด -.-
                ใครใช้ laser ตัวไหนอยู่ก็บอกกันมั่งนะครับ

Comment

Working...
                X