overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: ขอคำแนะนำหน่อยคับ ใครเปิดร้านคอมอยู่

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำหน่อยคับ ใครเปิดร้านคอมอยู่

คือผมอยากจะเปิดอยากคอมซักร้าน พวกร้านเกมทั่วไปอะ อยากรู้ว่าผลกำไรมันคุ้มค่าไหมคับ แล้วต้องลงทุนประมาณซักเท่าไร

อยากมีกิจการเป็นของตัวเองอะคับ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขอบคุนมากๆคับ

มีเพื่อนเปิดอยู่ครับ กำไรก็พอสมควรครับ
    ยิ่งหลุดทุนแล้วนี่ถือเป็นช่วงเก็บเงินเลย

เท่าที่ดู ผมว่าเรื่องทำเลนี่สำคัญที่สุดครับ เพราะมันหมายถึงค่าชม,คู่แข่งฯลฯ
    ส่วนเริ่มต้นผมว่าสิบเครื่องก็พอครับ มีคนเยอะค่อยขยับขยายไปทีละนิดต้องดูแรงตัวเองเป็นสำคัญ
    ส่วนคอมก็เน้นราคาประหยัดแต่แรง+อัดโปรโมชั่นดีๆ ก็น่าสน

OverclockZone Member yeeha35's Avatar

ผมว่าอยู่ที่การ เฝ้าร้านเก็บตัง ถ้าทำเองเฝ้าเอง เหมือนติดคุก ไปไหนก็มะได้
    - -จ้างลูกจ้างก็กัวมันโกง
    เห็นปิดไปหลายคนละ เพราะ อดเที่ยว- -
    ต้องอดทน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าทำด้วยใจรัก รับรองคุ้มค่าแน่นอนครับ....

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

คุ้มครับ ตอนนี้คอมแรงๆราคาไม่สูงแล้ว ค่อยลงทุนทีละนิดครับอย่าทุ่มที่เดียว เรื่องทำเลก็สำคัญถ้าเป็นที่คนเยอะๆแล้วไม่มีร้านไหนเปิดแข่งก็สบายครับ

PowerHUB's Avatar
    Sisaket Thailand

ร้านเกมส์ ทำเลสำคัญมาก ๆ ครับ ลูกค้าหลัก ๆ ก็เด็กนักเรียนอ่ะครับ ถ้าอยู่ใกล้ ๆ โรงเรียนนี่แจ่มเลย

OverclockZone Member witi1980's Avatar

เปิดอยู่ เรื่อย ๆ นะ เปิดมา 3 ปีกว่าแล้ว ถามว่าขาดทุนไหม ไม่นะ มีแต่ได้มากกับได้น้อย แล้วแต่ทำเลนะ ค่าเช่า ค่าไฟต้องแบบตามมิตเตอร์นะ ผมเคยเจอหน่วยละ 7 บาท ไม่ไหว ได้น้อยลง

ตอนนี้ผมประกอบเองตกเครื่องละ 10000 CRT fat17 โต๊ะเก้าอี้ชุดละ 2000-3000 แล้วแต่หรูมากน้อย
    ถ้าจอ LCD ตกชุดละ 13000

สาย lan เมตรละ 11 บาท ไปคำนวนเอา
    สวิชฮับ 16 พอต 2000
    แอร์ ตามสภาพ แล้วแต่สถานที่
    ค่าเน็ท ไม่เกิน 2000 แล้วแต่โปรโมชั่น ตอนนี้ร้านผมใช้ทรูอยู่ ราคา 1150 บาท 2.5 เม็ก
    ค่าตกแต่ร้านไปคิดเองครับแล้วแต่สถานที่

ใบอนุญาติฉาย 250 บาท ยังไม่รวมค่าเซ็นของ ข้าราชการ C4 ขึ้นไปนะครับ มีอายุ 6 เดือน
    ลิขสิทธิ์ ติดแค่ Dota ครับ กับ EA บางเกมส์ EA ไม่ต้องลงก็ได้ไม่ค่อยเล่นกันเยอะ แต่ Dota ต้องลงครับส่วนเคาร์เตอร์ก็มากับ Dotaนั้นแหละครับราคาชุดละ ประมาณ 2300 ตอนนี้คงไม่ถึงมั้ง

ลิขสิทธิ์ วินโด้ เคยซื้อ แต่ไม่มาตรวจสักที เคยประชุมกับสมาคมผู้ประกอบการ เขาเคยคุยกับตัวแทนจำหน่ายลิขสิทธิ์วินโด้ในไทย เขาบอกว่าไม่ไล่จับพวกร้านเกมส์แต่จะจับกับผู้ประกอบธุรกิจ ขนาดกลางถึงใหญ่เท่านั้น แต่อันนี้เป็นแค่คำพูด หาซื้อร้านที่เซ้งขาย ราคา ประมาณ 1000-2000 ต่อเครื่อง เอาสติ๊กเกอร์ กับสมุดพอ

ค่าตำรวจแล้วแต่พื้นที่ ไม่อยากบอกว่า ยังงัย เอาไปเจอเองครับเรื่องนี้ บอกแต่ว่า บางจังหวัดเสียเดือนละ2000 บางจังหวัด 500 ไปเจอเองครับมันแล้วแต่โชคชะตา เตรียมเงินไว้สักก้อนก็ดี ค่าลงทะเบียน 55555

10 เครื่อง วัน ละ 1000-1500 ก็ประสบความสำเร็จแล้วครับ

โชคดีนะครับ

ปล.ตอบปีละ2กระทู้ พอ เห็นถามกันเยอะ ขี้เกียจพิมพ์

ดูเรื่อง ระเบียบของการเปิดร้านด้วยนะครับ (แต่ละจังหวัดใช้ระเบียบตัวเดียวกันแต่มีบางอย่างต่างกัน

ทั้งในเรื่องของตัวระเบียบเองและเรื่องอของตำรวจ)

เรื่องของระเบียบก็เช่น

1.ห้ามรับเด็กก่อน14.00น.(ระเบียบจะออกเป็นข้อบังคับเร็วๆนี้)
    2.ปิด4ทุ่ม(บางจังหวัดเปิดได้24ช.ม.)
    3.บรรยายกาศภายในร้านเช่น สว่างพอไหม เครื่อง***งกันตามระเบียบไหม(จะออกบังคับเร็วๆนี้)

เรื่องอของเจ้าหน้าที่
    1.เข้มรึเปล่าเช่นห้ามเด็กต่ำกว่า18เข้าร้านก่อน14.00บางที่เน้นเด็กนักเรียน บางที่ต่ำกว่า18ห้ามหมด
    2.หลัง4ทุ่ม บางที่ มาไล่ถึงร้านตอน4ทุ่มตรงบางที่ให้โอกาสเราไล่เองถึง4ทุ่มครึ้ง
    3.เจ้าหน้าที่บ้านเมืองจะร่วมมือกับพวกแอบอ้างมาจับลิขสิทธิ์เรารึเปล่า บางที่ถ้าจับฟ้องศาล ถึงจะยอมให้จับ
    บางที่จับมาเรียกเงินก็ให้เขาจับ

ลิขสิทธิ์
    1.วินโด้ อันนี้สำคัญแต่ค่อยๆทยอยซื้อก้ได้ เพราะไมโครซอฟฟ์ช่วยเราเต็มที่
    2.เกมต่างๆ เกมออนไลน์ส่วนมากไม่มีลิขสิทธิ์แต่บางเกม ลักไก่เรียกเงินลิขสิทธิ์(ไม่ต้องจ่ายเจอจับสู้คดีเลยชนะแน่
    3.เกมออฟไลน์ ต้องมีไว้(เวลาเล่นฆ่าเวลาจากเกมออนไลน์ปิดเซิพแบ๊คอัพหรือตอนเนตเจ้ง)

สถานที่ +ของตกแต่ง
    1.หากมีคู่แข็งมากคอมเราต้องดี ร้านต้องหรู เย็น สะอาด
    2.ถ้าไม่มีคู่แข่ง เอาแค่เล่นเกมได้ลื่นๆ แต่สามรถอัพได้ในอนาคต
    3.ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าเช่าบ้าน ค่าแรงเด็กดูร้านคิดด้วย
    4.ถ้าเราดูเองก็คิดเป็นรายจ่ายด้วยเพราะเป็นค่าเสียโอกาสไปทำอย่างอื่น

คร่าวๆครับยังมีรายละเอียดอีกบ้างเล็กๆน้อยๆครับ

ปล.หนักสุดคงเป็นค่า ลิขสิทธิ์กับค่าเครื่องครับ ค่าเสื่อมเครื่องด้วยเพราะมันจะพังเร็วกว่าเราใช้เองครับ

ขอบคุนทุกคนที่แนะนำนะคับ

แล้วที่ท่านทำมามันลงทุนซักประมานเท่าไร บอกเป็นตัวเลขได้ไหมคับ

แล้วได้ผลกำไรซักเท่าไร

ผมจะได้เอามาตัดสินใจอีกที

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

มันแล้วแต่ลุฏค้าน่ะกำไร ถ้าไม่เข้าก็ไม่ได้ซักบาทน่ะ ส่วนค่ลงทุนไม่ร้ครับ

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

<<<วิธีโกงไฟฟ้า>>>

ไอ้ค่าไฟอ่ะไม่ต้องสนมันหร๋อครับ ยิ่งมีบ้านตัวเองอีหลังอยู่ติดๆกันนะแจ่มเลย (ต้องใช้หม้อแปลงคนล่ะลูกกันน่ะ)
    เดี๋ยวจะบอกวิธีทำให้ครับ
    เอา สาย นิวตรอน จากบ้านของเราที่อยู่ไกล้ๆกับร้านเกมอ่าครับมาใช้กับสาย ไล(สายที่มีไฟ) ของร้านเกมครับ
    ***ปกติสายไฟมันจ่ะเข้าร้าน2เส่นใช้ไหม่คือ ไล กับ นิวตรอน (ไลมีไฟ นิวตรอน ไม่มีไฟครับ)
    พอเปิดเครื่องคอม ไฟมันจะเดิมไม่ครบวงจรครับ พระเราใช้ นิวตรอน จากหม้อแปลงตัวหนึ่ง แล้วใช้ ไล จากหม้อแปลงตัวหนึ่ง ทำให้มิสเตอร์ที่เสาไฟฟ้าของร้ายยเกมหมุนช้าลงครับ

ได้ผล100%ครับผมเรียน วิทยาลัยเทคนิคแผนกช่างไฟฟ้าครับรู้ดี

Quote Originally Posted by Yakuzaa View Post
    <<<วิธีโกงไฟฟ้า>>>

ไอ้ค่าไฟอ่ะไม่ต้องสนมันหร๋อครับ ยิ่งมีบ้านตัวเองอีหลังอยู่ติดๆกันนะแจ่มเลย (ต้องใช้หม้อแปลงคนล่ะลูกกันน่ะ)
    เดี๋ยวจะบอกวิธีทำให้ครับ
    เอา สาย นิวตรอน จากบ้านของเราที่อยู่ไกล้ๆกับร้านเกมอ่าครับมาใช้กับสาย ไล(สายที่มีไฟ) ของร้านเกมครับ
    ***ปกติสายไฟมันจ่ะเข้าร้าน2เส่นใช้ไหม่คือ ไล กับ นิวตรอน (ไลมีไฟ นิวตรอน ไม่มีไฟครับ)
    พอเปิดเครื่องคอม ไฟมันจะเดิมไม่ครบวงจรครับ พระเราใช้ นิวตรอน จากหม้อแปลงตัวหนึ่ง แล้วใช้ ไล จากหม้อแปลงตัวหนึ่ง ทำให้มิสเตอร์ที่เสาไฟฟ้าของร้ายยเกมหมุนช้าลงครับ

ได้ผล100%ครับผมเรียน วิทยาลัยเทคนิคแผนกช่างไฟฟ้าครับรู้ดี

เหอๆๆ ใช้วิธีนี้เลยหรอคับ แต่ถ้าค่าไฟน้อยกว่าปกติ ก้อโดนย้อนหลังแน่ๆ

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

Quote Originally Posted by kritter View Post
    เหอๆๆ ใช้วิธีนี้เลยหรอคับ แต่ถ้าค่าไฟน้อยกว่าปกติ ก้อโดนย้อนหลังแน่ๆ
    สมมุติว่าคุณมีคอม 10เครื่อง คุณก้อใช้วิธีที่ผมว่า ซัก5-6เครื่องพอครับหรือ ไม่ก้อสลับวันเว้นวันก้อได้ครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ถ้า เครื่องคอมเยอะซัก 50 เครื่อง หุหุ ทำแบบนี้ไป ไม่อยากคิดเรย

อีกเรื่องนึงที่น่าเบื่อคือถ้าวันไหนเด็กเฝ้าร้านไม่มาหรือมาสายก็ต้องอยู่เฝ้าเองครับ
    เมื่อคืนผมยังต้องนั่งเล่นเกมส์ออนไลน์อยู่เป็นเพื่อนถึงเช้าเลยกว่าจะได้นอน
    เพราะเด็กเฝ้าร้านมันไม่ตื่นมาทำงาน - -

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

Quote Originally Posted by Ares01 View Post
    อีกเรื่องนึงที่น่าเบื่อคือถ้าวันไหนเด็กเฝ้าร้านไม่มาหรือมาสายก็ต้องอยู่เฝ้าเองครับ
    เมื่อคืนผมยังต้องนั่งเล่นเกมส์ออนไลน์อยู่เป็นเพื่อนถึงเช้าเลยกว่าจะได้นอน
    เพราะเด็กเฝ้าร้านมันไม่ตื่นมาทำงาน - -

สนจัยรับเด็กเฝ้าร้านคนใหม่มั้ยคับ

กะลังว่าง เหอๆๆๆ

เรื่องโกงไฟ หากจับไม่ได้ก็ดีไป หากจับได้แล้วคุยไม่ได้ละก็

1.ดวงดีหน่อยเจอย้อนไปแค่วันเปิดร้านคอม(โดนคดีด้วย)

2.ดวงซวยหน่อยเจอย้อนค่าไฟไปตั้งแต่ขอติดมิเตอร์-*- (พ่วงคดีไปอีก1ข้อหา)

3.ดวงเฮง จ่าย3พันแล้วจบเรื่อง (หลุดทุกข้อกล่าวหา) 555555+

OverclockZone Member pingpui's Avatar

ทำเลสำคัญสุด ๆ

เที่ยวไม่ได้ อยู่หน้าคอมอย่างเดียว

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ทำเล กะ ตำรวจ ตัวปัจจัยสำคัญครับ55555555555+
    เพื่อนผม ปัจจัยแรกดีมาก แต่ปัจจัยที่2ก็หิวมากๆ (หิวเงิน) สรุป ปิด ขายของทิ้ง

ตำรวจนี้ตัวดีเลยหรอ มันเอาเดือนซักเท่าไรอะ แล้วทำไมต้องจ่ายด้วยวะ ไม่ได้ขายยาบ้าซักหน่อย ประเทศไทย

ใครมีธุรกิจหรือลู่ทางอื่นไหมคับ แนะนำผมหน่อยเถอะ อยากมีธุรกิจส่วนตัว จะได้ไปขอเมียซักที เหอๆๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks