Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD มันดังแกร่กๆ นี่ มันจะลาโลกรึเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD มันดังแกร่กๆ นี่ มันจะลาโลกรึเปล่าคับ

เวลา search หรือ copy ข้อมูล มันจะดังแกร่กๆ เหมือนเอาเข็มมาเคาะโต๊ะ แบบรัวเร็วจี๋เลยอะคับ อย่างงี้มันจะถือว่าปกติปะคับ ของท่านๆ มันเสียงดังกันรึเปล่า? หรือเจ้า hdd ตัวนี้ มันเบื่อโลกแล้ว (เคยไปอ่านเจอมาว่าถ้าเสียงดังแปลว่าใกล้เจ๊ง ไม่รู้ริิงรึเปล่า)

hdd ตัวที่ว่าเนี่ย ผมใส่กล่อง external เป็น Seagate Barracuda ES 500 G เพิ่งซื้อมาไม่ถึง 2 เดือน ไม่เคยทำตกอะคับ ตอนวันแรกๆ ก็ปกติดี แต่พอใส่ข้อมูลเข้าไปเยอะๆ มันก็เริ่มแสดงอาการอะคับ

เป็นธรรมชาติ ของประตูทะเลครับ

Comment

แกร๊กๆ มันเสียงปกติของ seagate อ่ะครับ ตั้งแต่ตอนซื้อ 80 gb SATA ใช้มา 3-4 ปีมันก็ไม่เจ๊ง ไม่ bad

ก็เลยไปซื้ออีกตัว Seagate 200GB SATA 1 ต่อเสร็จ เปิดปุ๊บ อ่าน แกร๊กๆๆ อักละ - -" แต่เบากว่าตัวเก่าหน่อย

พอมาต้นปีนี้ซื้อ WD 500GB SATA2 มาใช้ ปรากฏ.....ทั้งเงียบ ทั้งเร็ว เฮ้อ ทนโง่ใช้ seagate มาตั้งนาน

Comment

เป็นอาการของ PSU ไม่พอ และ ไฟไม่นิ่งครับ ... HDD มันจะดังเรื่อยๆ ตลอดๆ และจะเดี้ยงในที่สุด

sigpic

Comment

HDD ตัวเก่าของผม ประตูทะเล 20GB ดังแกร็กๆ ทุกครั้งที่ใช้งาน ใช้มา 6 ปียังไม่เป็นอะไรเลย

Comment

SATA-II 80 GB Hitachiนี่ละครับดังจังเลยอย่างกับมีตัวแมงวิ่งตลอดเลย
            จะเสียไหมครับ

Comment

ประตูนรกก็งี้แหละครับ ยิ่งวางอย่ในห้องเงียบๆด้วย -.-

Comment

Seagate ของผม ดังมาเป็นปี และ มันยังไม่ตายเลย

Comment

Seagate มันดังอย่างนี้แหละเป็นเรื่องปกติครับ...เปลี่ยนมาใช้ WD เงียบดีจัง

Comment

ขอบคุณคับทุกท่าน ถ้ามันดังเป็นปกคิอยู่แล้ว จะได้ใช้มัน backup ต่อไปอย่างสบายใจ (และจำใจ 555) ผมลองมาแกะ hdd ทั้งบ้านดู seagate ลูกอื่น เขียนว่า Product Of China หมดเลย (ไม่แกร่กด้วย) มีแต่เจ้า 500G ตัวนี้ตัวเดียวที่ไม่ใช่อะ ไม่รู้จะเกี่ยวกันป่าว คราวหน้าผมเปลี่ยนไปเล่น WD มั่งดีกว่า

ปล. ที่บอกว่า PSU ไฟไม่พอ และไม่นิ่งนี่ ถ้าเปลี่ยนแล้ว เสียงมันจะหายป่าวคับ? หรือพอเจอไฟไม่นิ่งครั้งนึง จะดังตลอดเลย พอดีผมลองกะ box มา3-4 ตัว ลองเอาไปต่อในเครื่องดู มันก็ยังดังอยู่อะ (psu ใช้ enermax460 ก็น่าจะนิ่งแล้ว device ที่ต่อก้อมี hdd 2ลูก แค่นั้น ไม่ได้ใช้ card เลยสักใบ) ถามไว้ก่อนคับ คราวหลังจะได้ระวังไว้ก่อนอะ

Comment

WD made in Thailand ดีที่สุดครับ

โรงงานไทยบ้านเรามีฝีมือนะเอ้อ

Comment

WDC WD160
                        ก็ดังเหมือนกัน คิดว่าคงจะทนพิษบาดแผลได้ไม่นาน

Comment

เป็นความสงสัยเล็กๆ หนะคับ ว่าผลิตแต่ละที่อาจจะผ่าน QC ของบริษัท แต่อาจจะมีบางอย่างต่างกัน ผมว่าผมไปหาอิกลูกมา backup ไว้อิกชั้นดีกว่า กันเหนียว :P

Comment

แกร๊กๆ อาจเป็นเอกลักษณ์ อย่างนึง ของประตูทะเลก็ได้ครับ เพิ่มความบันเทิง

Comment

ของป๋มไม่มีเสียงไรนิใช้ประตูทะเลมา3ลูกแระไม่มีเสียงไรเลยนิ

Comment

Working...
                              X