Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้สึกว่า PSU จ่ายไฟแปลกๆ จะตรวจสอบยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รู้สึกว่า PSU จ่ายไฟแปลกๆ จะตรวจสอบยังไงดีครับ

เป็น PSU 450w ของ delux ตอนแรกใช้ไปทุกอย่างก็โอเค แต่มาตอนนี้(ประมาณ 5 เดือนจากที่ซื้อ) รู้สึกว่าจะจ่ายไฟน้อยลง เพราะเครื่องมีอาการเหมือนไฟไม่พอ และก็ชอบ Restart เอง ทั้งๆที่ไม่ได้เพิ่มอุปกรณ์ แถมยังลดอุปกรณ์ลงด้วยซ้ำ อย่างนี้จะตรวจสอบยังไงดีอ่ะครับ ยังอยู่ในประกันจะได้เอาไปเคลม แต่เพราะยังไม่รู้จะตรวจสอบยังไง เลยไม่รู้จะไปเคลมด้วยเหตุผลอะไร อ้อ ที่ขั้วจ่ายไฟ 20 pin มีรอยน้ำตาลไหม้ เหมือนร้อนจัด ประมาณ 2-3 รูpin แบบนี้จะยังเคลมได้ไหมครับ ขอผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าหากคุณเห็นขั้วไฟเป็นรอยไหม้แล้วผมแนะนำให้รีบเครมหรือเปลี่ยน PSU นะครับ เพราะมันมีส่วนทำให้ไฟไหลผ่านไม่สะดวกและจะทำให้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์พังไปในที่สุด

PSU ที่ราคาไม่สูงนักก็จะใช้อุปกรณ์ต่างๆที่มีคุณภาพตามราคา ดังนั้นขั้วไฟต่างๆจึงเสียบแล้วจะไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ บางครั้งยังต้องคอยเอาคีมปลายแหลมคอยหนีบขั้วไฟให้แน่นตลอด ไม่ยังนั้นอุปกรณ์ของเราได้กลับบ้านก่อนเวลาอันควรแน่ๆครับ โดยเฉพาะ PSU ที่แถมมากับเคสนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยละครับ

Comment

ผมก็ใช่Deluk คล๊อก ใช่งานมา1ปี ละ ยังไม่เคยรีเซ็ตไม่บู ซักครั้งเลย ผมว่ากำลังจะเปลี่ยนเป็น 500W อยู่นิ

Comment

Tsunami Power Commander 580 W

คงไม่ช่ตัวนี้ละมั้ง เสียวๆ

Comment

Working...
        X