Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอ Blue Screen 0x000000D1 แก้ยังไงเหรอคับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอ Blue Screen 0x000000D1 แก้ยังไงเหรอคับ...

รายละเอียดของ code น่ะคับ
    0x000000D1 (0x00000000 , 0x00000002 , 0x00000000 , 0x822E6C52)
    แก้ปัญหายังไงเหรอคับ เดือดร้อนจิงๆ

Error : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (Error Code : Stop 0x000000D1)
    0xD1 บ่งบอกว่าระบบพยายามที่จะเข้าใช้งาน pageable memory ที่กำลังใช้งานด้วย kernel process ที่มี IRQL สูงมากเกินไป ทำให้ไดรเวอร์นั้นๆ ไม่สามารถใช้งานได้แบบปกติได้

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
    0xD1 นั้นส่วนมากมาจากไดรเวอร์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นัก วิธีแก้ก็ทำได้โดยหากเพิ่งติดตั้งดีไวซ์ไดรเวอร์ใหม่ลงไป แล้วทำให้เกิดปัญหา ก็ให้ถอดออกไดรเวอร์ตัวดังกล่าวออก แล้วกลับไปใช้ตัวที่คอมแพตทิเบิลจะดีกว่า

Comment

ก่อนที่จะเกิดblue screenได้ลงdriverตัวไหนเพิ่มเติม ลองเปลี่ยนdriverดูครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับ เมื่อก่อนไม่เป็นอะไรเล่นได้ปกติ แต่พอซื้อเกมส์ Air borne มาลงแล้วปรากฎว่ารันเข้าเกมส์ แล้วก็ขึ้น Blue screen ครับ งง

Comment

แล้วถ้าไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์ใหม่ล่ะคับ อยู่ๆ ก็เป็นอ่ะคับ

Comment

เรื่องของOC บางครั้งก็ชนกะdriverก็จะมาเเนวๆนี้ครับ
            Firefoxประมาณ2.0.0.8 ถ้าUpdate plug inบางตัวก็จะฟ้องเเบบนี้ได้เช่นกัน เเล้ว่มันไม่เป็นทันทีที่ใช้ด้วย
            หลายปัญหา มาจากหลายสาเหตุครับ บางทีก็อาจขึ้นอีกตัวนึงด้วยครับ มาเเนวเดียวกัน

0X000000BE Attempted Write To Readonly Memory

เกิดจาก driver, โปรแกรม หรือ service ที่ผิดพลาด
            ทางแก้ uninstall โปรแกรมตัวที่ลงก่อนที่จะเกิดปัญหานี้ ถ้าเป็นไดร์เวอร์ก็ให้ทำการ roll back ์ตัวเก่ามาใช้ก่อน ถ้าเป็น service ปิดมันซะ

Comment

ลองลงวินโดวส์ใหม่แล้วก็ค้างอ่ะคับ

Comment

Working...
              X