Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องลง OS 2ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องลง OS 2ตัว

ถ้าลง OS 2ระบบ เราสามารถตั้งชื่อระบบที่ให้เลื่อกตอนบูตได้ไหมครับ
    ถ้าตั้งได้ ต้องเซ็ตตรงไหนครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ ไม่ค่อยเก่งคอมพ์
    ขอบคุณมากๆครับ

Originally posted by ronin2 View Post
    ถ้าลง OS 2ระบบ เราสามารถตั้งชื่อระบบที่ให้เลื่อกตอนบูตได้ไหมครับ
    ถ้าตั้งได้ ต้องเซ็ตตรงไหนครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ ไม่ค่อยเก่งคอมพ์
    ขอบคุณมากๆครับ
    ดันไปครับ อยากรู้ด้วยคน (ใช้ 2 OS เหมือนกัน)
    ผมว่ามันก็ดีแล้วนะ ที่มันให้เลือก XP / Vista นะ
    *แล้วจะไปตั้งชื่อใหม่มันอะไหร หว่า +_+

Comment

วิเคราะห์จากคำถามที่ตั้งมา....(งง) ก็ป๋าตอบไปแล้วง่ะ

Comment

ถ้าเป็น XP/VISTA ยังไม่เคยลงครับ แต่ถ้า XP/XP มันจะให้เลือกบูต จากXPเหมือนกัน(ชื่อระบบมันเหมือนกันครับ)
        มันจะเปลี่ยนเป็น เช่น window XP/Backup อะไรประมาณนี้ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
          ถ้าเป็น XP/VISTA ยังไม่เคยลงครับ แต่ถ้า XP/XP มันจะให้เลือกบูต จากXPเหมือนกัน(ชื่อระบบมันเหมือนกันครับ)
          มันจะเปลี่ยนเป็น เช่น window XP/Backup อะไรประมาณนี้ได้ไหมครับ
          อ้อ ครับ
          XP กับ XP จะตั้งชื่อใหม่มันคนละชื่อกัน
          ผมดันให้ (รอท่านที่รู้ต่อไป)

Comment

ตั้งได้ครับ

ขอบอกวิธีแบบคร่าวๆนะ พอดีผมไม่ได้ใช้วินโดวส์

ไปคลิกขวามายคอม เลือกPropertiesจากนั้น น่าจะไปแถบadvance ลองมาหาพวกstartupดูอะครับ

จากนั้นเข้าไปดูตรงที่มันมีตั้งเวลาสำหรับเลือกOSอะ ล่างๆมันมีปุมน่าจะEditกดเข้าไปแล้วไปแก้ตรงนั้น

วู้ๆๆๆ จะนึกภาพออกมั้ยหว่า

Comment

ไปแก้ในไฟล์ Boot.ini ก็ได้เหมือนกัน แต่จะหาเจอหรือเปล่า

ถึงจขกท. ถ้าเป็น XP ก็พิมพ์คำว่า msconfig ใน Run เอา พอเข้าได้แล้วก็ไปที่แท็บ Boot.ini แล้วก็จะแก้อะไรก็ตามสบาย
              จขกท. คงจะลง Vista ควบกับ XP ก็ให้ทำตามนี้นะครับ
              Last edited by Yoshimitsu; 19 Sep 2007, 23:50:26.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X