Announcement

Collapse
No announcement yet.

bios เเจ้งว่าพัดลมรอบต่ำทำยังไงครับต่อด้านในกระทู้...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• bios เเจ้งว่าพัดลมรอบต่ำทำยังไงครับต่อด้านในกระทู้...

ผมประกอบคอมเเล้ว ใช้ x2 5600+ พอเปิดเครื่องเข้าหน้าไบออสเเล้วมีเสียงดัง3คร้งเเล้วหยุด เเล้วไบออสเเจ้งเตือนว่าพัดลมฮีตซิงความเร็วรอบต่ำยกไปรานบอกว่าพัดลมรอบไม่ถึง ใช้ซิงในกล่องที่มากับcpuครับ ยังงงอยุ่เป้นไปได้ยังไง ไบออสบอกให้เซ๊ตCmos อะไรสักย่างคืออะไร เเล้วทำไมเครื่องอื่นไม่เจออะครับ ผมใช้ MB :ASUS M2N-SLI DELUX CPU X 5600+ ครับ เเล้วถ้าเสียบช่องพัดลมผิดที่ จากช่องที่บอดกำหนดให้เป็นช่องเสียบพัดลมcpu เเต่ไปเสียบช่องอื่นที่เป็นช่องพัดลมในเคสเเทนอย่างนี้เป็นไปได้ไหม บอกด้วยครับ ซวยหลายรอบเเล้ว ตั้งเเต่ซื้อบอดมาเเล้วเจ้งก่อนใช้เเบบประกอบเเล้วยังไม่ได้ใช้เลยเจ้งเเล้ว ช่วยตอบด้วยครับ

แล้วตกลงเข้าวินโดได้ป่าวคับ

เข้าไปในไบออสคับ ตรงหัวข้อ Hardware Monitor คับ

ดูว่า CPU fan speed วิ่งเท่าไร

และดูตรง CPU fan speed warning ว่าค่าเท่าไร ค่า default น่าจะอยู่ที่ 800 RPM

ถ้า CPU fan speed วิ่งต่ำกว่าค่า CPU fan speed warning มันก้อจะแจ้งเตือนคับ

Comment

เข้าใบออส ปิด QFAN
      ตั้งเตือน FAN ทุกตัวที่รอบ ต่ำลงไปอีก ไม่มีอะไรเดียวก็หายครับ หรือ DISDBLE ไปเลยก็ได้ครับ

Comment

เเล้วcpuไม่เป้นไรเเน่นะครับแล้วมันจะไหม้ไหม(ไม่oc ทำไม่เป้น)

Comment

เเล้วcpuไม่เป้นไรเเน่นะครับแล้วมันจะไหม้ไหม(ไม่oc ทำไม่เป้น)
          X2 5600+ ผมไม่รู้

แต่ AMD Sempron ใช้ซิงค์อลูมิเนียมแบบไม่มีพัดลมเป่า ทาซิลิโคน บ้านๆ เปิดเล่นทั้งวันก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ

Comment

Working...
          X