Announcement

Collapse
No announcement yet.

Unknown Device ใน usb หลังจากต่อคอมกับ Nokia 6630

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Unknown Device ใน usb หลังจากต่อคอมกับ Nokia 6630

มีปัญหาดังนี้ค่ะ

ซื้อโทรศัพท์มือที่เท่าไหร่มาไม่รู้ Nokia 6630 มาต่อกับคอมเพื่อจะเล่นเนตแต่ก็เกิดปัญหาขึ้นค่ะ คือเครื่องเรามันไม่เจอฮาร์ดแวร์ (ทำตามกระบวนการติดตั้งของ Nokia PC Suit อย่างถูกต้องแล้วนะคะ) ทำยังไงก็ต่อไม่ได้ มันขึ้นใน Device Manager ว่า Unknow Device ในส่วนของ USB น่ะค่ะ เราก็ลองถอดโทรศัพท์ออก Reset เครื่อง พอบุทเข้า XP มันก็ดีเทคฮาร์ดแวร์เจอเป็น Unknown Device อีก ทั้งๆ ที่เราได้ถอดโทรศัพท์ออกแล้ว รีมูฟยังไงก็ไม่ยอมออก มันจะดีเทคเป็น Unknown Device ตลอด พอร์ดที่ใช้เป็นพอร์ตด้านหน้านะคะ มี 2 พอร์ต เป็นพรและด้านหลังก็มีอีก 4 พอร์ต ทำยังไงไม่ได้ก็เลยตัดสินใจลงวินโดวส์ใหม่ อัพเดทเฟิร์มแวร์ไบออสเครื่องด้วย แล้วลงวิสต้าเลย ปรากฏว่า ไอ้ Unknow Device ก็ยังอยู่ค่ะ น่าแปลกมั้ยค่ะทั้งที่เราล้างเครื่องและก็ลงวินโดวส์ใหม่แล้วและวินโดวส์ก็เป็นวินโดวส์ล่าสุดก็ยังมีเจ้า Unknow Device อยู่ คราวนี้ลองใหม่ค่ะ ฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ ปิดเครื่องทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง แล้วลงวินโดวส์ XP เจ้า Unknow Device ก็ยังคงมาสิงสถิตในดีไวซ์เมเนเจอร์ตรงส่วนของยูเอสบี คราวนี้ลองอีกค่ะ ปิดเครื่อง เปิดเคส ถอดหัว Usb ด้านหน้าที่ต่ออยู่กับบอร์ด เปิดเครื่อง ไอ้นั่นมันก็ยังอยู่น่ะ เมื่อก่อนมันไม่มีนี่นา หลังจากต่อ 6630 น่ะแหละมีตลอดเลยถอดยังไงก็ไม่ออก ถ้ามันมีอยู่แล้วไม่มีปัญหาก็ไม่เป็นไรหรอก แต่นี่เราสังเกตได้เลยว่าเครื่องเรารวน ตอนบูตตรงส่วนที่ดีเทคฮาร์ดดิสก์ก็รู้สึกว่านานขึ้น เครื่องก็ดูอืดไป ........... ลองพยายามอีกครั้ง เปลี่ยนช่องเสียบดู มาเสียบช่องที่สองของด้านหน้าเคส ปรากฎว่าใช้แล้วค่ะ ท่านผู้ชม และในดีไวซ์เมเนเจอร์ก็หายไปแล้ว แต่ก็มีปัญหาตามมาอีกสิคะ ถ้าเราจะต่อโทรศัพท์ต้องดับเครื่องแล้วต่อ ถ้าต่อตอนเปิดเครื่องมันจะไม่เจอ และเราก็สังเกตว่าเครื่องเราเร็วเหมือนเดิม ตอนบูตก็เร็วจนกดเข้าไบออสแทบไม่ทันเหมือนเดิม แต่ถ้าถอดโทรศัพท์เมื่อไรล่ะก็ เจ้า Unknow Device ก็ยังอยู่กับเรานะ เอาออกไม่ได้ ทำไงดี อย่างให้เครื่องเหมือนเดิมค่ะ ถ้าทำได้จะไม่ต่อคอมกับโทรศัพท์เพื่อเล่นเนตแล้ว เครื่องแทบพัง ขอผู้รู้ช่วยด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

คำถามแถมท้ายนะคะ Harddisk 80 GB ในเครื่องคุณแสดงขนาดไว้เท่าไรในวินโดวส์คะ ของดิฉัน มันแสดงอยู่ ที่ 76 GB มันหายไปใหนประมาณ 4 GB? หรือว่าเป็นเรื่องปรกติ ไม่รู้ว่าเกี่ยวเนื่องจากสาเหตุแรกหรือเปล่า เพราะเพิ่งมาสังเกตขนาดตอนที่เครื่องรวนหลังจากปัญหายูเอสบีนี่แหละค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

เสปคเครื่องนะคะ
    AMD Athlon64 3000+
    Asrock Alive NF6G VSTA
    1024 MB PC 667
    Harddisk Seagate 80 GB DDRII
    Last edited by Darin; 20 Sep 2007, 10:02:11.

ดันซิค่ะ ติดต่อแอสรอคซัพพร์อทแล้ว งูๆ ปลาๆ ไปกับเขา จะทำอย่างไรดี รอเขาตอบเมล์กลับเนี่ย

Comment

ฮาดดิสมีพื้นที่เหลือแค่นั้นถูกแล้วครับ
      เป็นปกติ
      ส่วนเรื่องพอต USB ลองหาพอต USB เสริมแบบที่เสียบกับ Slot PCI มาใช้ดูครับ
      หรือลองเปลี่ยนเมนบอดดูครับ

Comment

ลองลง PC Suite เวอร์ชั่นใหม่สุดดูคับ ลงแค่ตัวเดียวไม่ต้องลง driver อะไรเพิ่ม ผมใช้ได้ทั้ง สายลิงค์ทั้ง bluetooth เลยนะ

Comment

PC suit ล่าสุดแล้วค่ะ แล้วลองลงในวิสต้านะคะ แฮงค์ตลอดทั้งๆ ที่โนเกียบอกว่ารองรับวิสต้า ยังไม่ผ่านเทสแล้วรีบออกแน่ๆ ชุ่ยจริงๆ

Comment

vista อีกแล้ว ยังไม่น่าใช่

Comment

ตอนที่เสียบมันบอก found new hardware ใช่ไหม ถ้ามันบอกยังงั้นก็เตรียมแผ่นเมนบอร์ด
              แล้วถ้ามันขึ้นก็ให้กดลงจาก cd ได้เลยคับ { ต่อนะก่อนจะเสียบสาย usb ที่ต่อกับโทรศัพย์นะ
              ให้เปิดโปรแกรม โนเกียก่อนนะ แล้วกดเลือก ต่อจาก usb เท่านี้แหละ
              ได้ไม่ได้ยังไง ไม่เข้าใจ "ถาม"้

Comment

เหอะๆๆ 3250 เป็นแบบเนี้ยทุกเครื่อง ส่งซ่อม

Comment

pc suit กะ vista ใช้อยู่กะเครื่อง notebook ไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ

Comment

เลิกใช้แล้ว ไม่ต่อแล้วเน็ต

Comment

Working...
                    X