Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิลิโคน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซิลิโคน

จาถามว่าตรงบริเวณรอยต่อของซีพียูก่ะฮีตซิงค์อ่ะจะมีซิลิโคนเป็นตัวถ่ายเทความร้อนจากซีพียูไปฮีตซิงค์หากเราแก่ะฮีตซิงค์ออกจากจุดสัมผัสนั้นแล้วในการประกอบกลับเพื่อใช้งานเราจำเป็นจะต้องทาซิลิโคนลงไปใหม่หรือไม่หรือต้องเอาซิลิโคนเก่าออกอย่างไร(ถ้าต้องทำ)
    ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

ซิลิโคนมีหน้าที่ลดช่องว่างอากาศระหว่าง CPU กับ ฮิตซิ้ง เพื่อเพิ่มประสิทะภาพในการถ่ายเทความร้อนครับ
    ส่วนจะเพิ่มเข้าหรือเอาออกก็ตัดสินใจเอาเองครับ

Comment

ตอนผมแกะออก เมื่อจะใส่กลับ ก็ปาดเอาที่มันล้นอยู่ตรงขอบ เข้ามาอยู่ตรงกลาง แล้วก็อัดลงไปเหมือนเดิม

Comment

ทาไหม่ก้ดีครับ จะได้ยือายุออกไปอีก

Comment

Originally posted by tassapon View Post
          ตอนผมแกะออก เมื่อจะใส่กลับ ก็ปาดเอาที่มันล้นอยู่ตรงขอบ เข้ามาอยู่ตรงกลาง แล้วก็อัดลงไปเหมือนเดิม
          ผมก็ทำแบบ ท่านอะ ฮาๆ งก

Comment

ผมไม่ได้งกครับ ผมใช้ MX-1 เลยไม่มีปัญหา

Comment

Working...
            X