Announcement

Collapse
No announcement yet.

TWIN TOWER แต่งเคสโดย Crazy_num

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TWIN TOWER แต่งเคสโดย Crazy_num

สวัสดีครับ ผม crazy_num ครับ เห็นเพื่อนๆโชว์เคสสวยๆกันทั้งนั้น ผมเองเลยอยากโมเคสดูบ้างแบบ บ้านๆครับใช้วัสดุเหลือใช้ในบ้านนี่แหละประหยัดตังค์ดี สวยไม่สวยอย่างไรติชมกันได้นะครับ
    เริ่มต้น ผมมีเคสเดิมอยู่ 1 ตัวสีดำธรรมดาๆ ด้วยความอยากแต่งผมเลยไปซื้อ พัดลมกะหลอดไฟสีฟ้าๆ มา หลอดไฟ 2 หลอด พัดลม 120 mm 2 ตัว 60 mm 4 ตัว ของจีนแดงน่ะครับ ถูกๆ พอกลับมาบ้าน เอ้าเคสเราไม่ได้ใสนี่หว่าทำไงดี จะโชว์ไฟมันต้องใสๆดิ เลยเอาสว่านมาไชๆๆๆๆ ไชๆๆๆ ไม่ออก ครับ เหนือยแล้วนะเนี่ย
    ในเมื่อไชไม่ออกไปหาซื้อเอาดีกว่าเผื่อมี ว่าแล้วก็ออกไปเซียร์เลยครับ ปรากฏ ว่าไม่มีที่ไหนเขาขายแค่ฝาข้างครับ เขาขายทั้งตัวเลยครับ แพงๆทั้งนั้น Smilodon 2500, Ninja 1750 , ฝาใสแต่ไม่รู้ชื่อราวๆ 1400 โห แค่อยากได้ฝาใสต้องลงทุนหลักพันเลยรึ ไม่ไหวๆ ในใจคิดว่ากลับไปไชๆๆๆๆฝาเก่าเราต่อดีกว่า เผอิญตอนกลับไปเจอเคสเก่าๆเน่าๆแล้วแต่ฝามันก็เป็นแบบใสแต่มันก็เก่าซะแย่แล้ว ถามราคาดูเขาบอก 150 ไม่มีเพาเวอร์ น่าสนใจครับ ในใจคิดว่าแค่ฝาก็เอาแล้วนี่ได้ทั้งเคสมีพัดลมสีดำมาด้วย 2 อันก็คุ้มละ แต่ด้วยสัญชาติญานพ่อค้าก็ต้องต่อรองครับต่อไปต่อมาได้มาที่ 130 บาทครับ ค่อยหายอยากหน่อย ว่าแล้วกลับไปบ้านว่าจะเอาฝาข้างใสมาใส่กะเคสเดิม แต่ปัญหาก็เกิดขึ้นจนได้เมื่อมันใส่กันไม่พอดีครับ ลืมนึกไปเลยซวยแล้วไง เฮ้อเซ็งครับ แต่ทันใดนั้นก็บังเกิดไอเดียขึ้นมา ในเมื่อในใส่ ฝาข้างไม่ได้ก็เอาเคส 2 ตัวมาต่อกันเลยเป็นไง ว่าแล้วก็เจาะเจ้าเคสที่ซื้อมาครับให้ที่ยึดเมนบอร์ดหลุดออกจะได้ทะลุถึงเคสตัวเดิม หลังจากนั้นยึดมันด้วยลวดครับ (ไปตัดมาจากราวตากผ้า)
    คือบ้านผมไม่ค่อยมีอุปกรณ์ช่างครับ มีอะไรใช้ๆไปตามที่มีครับ พอยึดเคสได้แล้วก็ เอาพัดลมไปติดครับ ตามจุดต่างๆ และเอาหลอดไฟสีฟ้าลง หลังจากนั้นก็เริ่มประกอบคอมครับ พอดีมีชุดน้ำ EVER COOL ครับ ผมเลยเอาน้ำกลั่น มาฉีดใส่ไส้ปากกาเน้นข้อความจะได้เป็นคูลแล้นสะท้อนแสง ครับ เห็นสันแฟ้มสะท้อนแสงสวยดีเลยเอามาแต่งๆเคสด้วยครับ เห็นฟิวเจอร์บอร์ดเหลือๆเลยเอามาตัดๆแต่งๆครับ PSU สายไฟรุ่งรังเลยหาริบบิ้นมาพันไว้ครับก็โอเคดีนะครับ และแล้วก็ประกอบจนเสร็จ เพื่อนๆคงอยากเห็นรูปใช่ไหมครับ พอดีผมไม่ได้ถ่ายทำตอนเริ่มต้นทำมันขึ้นมาน่ะครับ คงจะเห็นแต่รูปตอนเสร็จสมบูรณ์แล้วนะครับ ........อิอิอิ เขียนให้ชวนติดตามน่ะครับส่วนรูปเย็นนี้จะมาลงครับเนื่องจากยังไม่ได้ถ่าย อิอิอิ เขียนยั่วน้ำลายไว้ก่อนครับ

มาลงรูปแล้วครับ รูปที่เห็นคือเคสเดิม เคสที่ซื้อมา ฝาข้างที่ต้องการ และ เคสคู่
    Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008, 12:03:52.

นั่งรอชมครับ อย่าเห็นเร็วๆจังเลย ผมลืมแผ่นเหล็กปิดฝาหลังเดียวว่างๆถ้าไปแถวนั้นจะเอาไปให้นะครับ คนขี้ลืมครับ

Comment

โห ชื่นชมความตั้งใจ เรย ครับ

Comment

นั่นๆๆๆๆๆๆ มาอีกแล้ว mod ตามมีตามเกิด ชอบบบบบบบบ

Comment

คงดูเท่พิลึกแฮะ ....

Comment

ชื่นชมครับ.....เศรษฐกิจพอเพียง

Comment

ติดตามความพยายามของพี่ๆ คับ

Comment

มาต่อกัน

เห็นภายนอกกันแล้วใช่ไหมครับมาดูภายในดีกว่าว่าแจ่มสมที่รอคอยไหม
                Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008, 12:03:52.

Comment

แจ่ม แจ่ม แต่ขอภาพมุมกว้างด้วยสิครับ

Comment

ชมเต็มๆ

ภายในใช้ได้ไหมครับผมพยายามเก็บสายไฟไม่ให้รุงรังแล้วนะแต่สงสัยชุดน้ำสายมันยาวไปไว้ค่อยโมต่ออิอิ วันนี้โชว์ไปก่อน

Comment

เมื่อเริ่มเปิดเครื่อง

เอาละชมแบบไม่เปิดเครื่องกันไปแล้วมาเปิดเครื่องดูสิว่าแจ่มกว่าเดิมไหม จะรออะไรไปชมกันเลย

Comment

เป็นไงมั่งเอ่ย

เป็นไงมั่งครับ แสงสีสวยงามดีไหมครับ นี่เป้นเครื่องแรกที่ผมโมเองนะครับ พอจะเกิดไหม อิอิ
                        Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008, 12:03:41.

Comment

ต่อครับ

ผมใช้วิธีเก็บสายไฟใต้ฟิวเจอร์บอร์ดครับลองสังเกตุดีๆพัดลมผมพ่วงกันต้องหลายตัวแล้วสายไฟมันไปอยู่ที่ไหนหมด
                          Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008, 12:03:41.

Comment

ชุดสุดท้าย

ชุดสุดท้ายครับภาพด้านหลังด้านข้างเมื่อปิดเคสแล้ว
                            ผมดีใจจังที่ทำมันเสร็จสักที...เฮ้อเหนื่อย...แต่อิ่มใจ
                            สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่มีไอเดียร์ดีๆเจ๋งๆ ใครมีอะไรแปลกใหม่แนะนำกันได้นะครับแล้วมีโอกาสจะมาโมเคสให้ชมกันใหม่ครับ...สวัสดีครับ

Comment

แหล่มเลยท่าน

Comment

Working...
                              X