overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: คือตอนนี้ ผมกำลังเอาpc ไปแลกกับโน๊ตบุ๊คอะครับ เลยมีคำถาม รบกวนช่วยตอบที

OverclockZone Member Edison's Avatar

Default คือตอนนี้ ผมกำลังเอาpc ไปแลกกับโน๊ตบุ๊คอะครับ เลยมีคำถาม รบกวนช่วยตอบที

อันนี้คือ pc ของผม ที่ผมจะเอาไป แลก
    Intel Core2 Duo E6300 (มีกล่อง)(น่าจะฝช้มาเดือน)
    M/B 775Dual-Vsta (มีกล่อง)(น่าจะใช้มา6เดือน)
    Ram PQI 1G*2 [667] (lt)
    การ์ดจอ Redeon X1300 XT(มีกล่อง)
    จอLCD 15นิ้ว VZio
    ซาวออนบอร์ด
    -เม้า /คีบอร์ด
    hdd 80g
    มี dvd-ไรท์เตอร์ Asus อีก2ตัวครับ มีประกันอยู่

ส่วนคอมที่ผมจะแลกคือรุ่น
    Acer Aspire 5502NWXMi

Intel® Pentium® M Processor 740
    (Processor speed 1.73GHz, 2MB L2 cache, 533MHz FSB)
    Intel® 915PM Express Chipset
    Integrated Intel® Pro/Wireless 2200BG
    Integrated Bluetooth™
    512MB DDR2-533 (Max 2GB) (เจ้าของซื้อมาเพิ่มอีก 512mb รวม เป็น 1G)
    80GB HDD, Weight 2.5 kg.
    Slot-load DVD-Dual Layer Drive , 5-in-1 card reader
    56K Fax/Modem, 10/100/1000Mbps LAN
    14.1” WXGA Acer CrystalBrite TFT LCD(1280x800 pixel)/ S-Video Out
    ATI Mobility Radeon X700 64MB
    Li-Ion Battery (Avg 3.5 hrs. battery life)
    IEEE 1394 port, Infrared port
    Acer SignalUp wireless technology support

อายุการใช้งาน 2 ปี

คำถาม คือ
    1. คุณคิดว่า เหมาะสมกันหรือเปล่า? NBตัวนี้ แรงหรือเปล่า(สำหรับnbปัจจุบัน)? (ส่วนตัวผม อยากเอาไปใช้ข้างนอกบ้านด้วย)
    2. Ghost Recon2 ไหวหรือเปล่า ? แล้วการเล่นเกมหนักมีผลทำให้ แบตหมดไหวหรือเปล่า?
    3. อายุการใช้งาน 2ปีแล้ว เค้าบอกว่า แบตอยู่ได้ ประมาน2ชม เลยสงสัยว่า มันยังไม่เสื่อมเลยเหรอ?
    4. ถ้าผมจะซื้อแบตมาอีกก้อนเพื่อนสำรองใว้ใช้ตอนแบตก้อนแรกหมด จะทำให้เกรื่องมีปัญหาหรือเปล่า? แล้ว มันก้อนล่ะประมาณเท่าไหร่เหรอครับ?
    5. ผมจะเช็ก โน๊ตบุค ของเค้ายังไงดี ถึงจะรู้ว่า เครื่องเค้ามีปัญหาอะไรบ้าง
    6. NB รุ่นนี้ ไดรฟ dvd เป็นดูดแผ่นเข้าไปเหรอ ไม่ใช้ถาดเหรอ? (เพื่อนมันบอกมา)
    7. รุ่นนี้ มีเสปช่วงไหน ที่ถือว่าดีบ้าง เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง NB เลย
    8. บอกข้อเสียของการใช้NB หน่อยครับ อยากรู้ทั้งหมด
    9 อยากรู้ว่าการใช้เน็ต นอกสถานที่(ผมจะใช้ที่เซนทัลปิน) มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ แล้วคิดราคายังไง ? อุปกรใช้อะไรบ้าง?
    10. ถ้าจะเปลี่ยนแรม เป็ฯบัส667 จะได้หรือเปล่าครับ แล้วตัว1Gตอนนี้ราคาเท่าไหร่?

ถามเยอะหน่อย เพราะความกลัว แล้วถ้านึกอะไรออกจะมาถามอีกนะครับ
    Last edited by Edison; 20 Sep 2007 at 17:23:34.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตอบเรียงข้อเลยนะครับ
    1.ตามความเห็นผมนะ ต่อให้เป็นราคามือ2เทียบกันก็ไม่ค่อยเหมาะสมครับ เพราะเดี๋ยวนี้เครื่องPentium M ราคาตกลงมามากเลย (รอท่านอื่นดีกว่าคับ ไม่ค่อยถนัดราคาของมือ2เท่าไหร่นัก) แต่ถ้าท่านไม่ทำงานอะไรที่ต้องรัน2Threadก็ถืิอว่าOKนะคับ การ์ดจอมันแรงเกือบที่สุดของสมัยPentium Mแล้วล่ะ

2. น่าจะไหวนะ มะเคยเล่นเหมือนกัน

3. ถ้าเค้าไม่ชาร์จแบตบ่อยๆ เวลาเล่นนานๆก็ถอดแบตออกเป็นไปได้ว่าจะอยู่ถึง2ชม.ครับ หรือถ้าใช้งานด้วยแบตเป็นประจำ จะให้อยู่ถึง2ชม. คงต้องลดความสว่างหน้าจอลงมาต่ำสุด ปิดเสียง แล้วไม่ต่อUSBอะไรเลยอ่ะครับ พิมพ์งานWordอย่างเดียวเมาส์ก็ใช้Touch Padแทนผมว่าอยู่ถึงนะ

4. ถ้าเป็นแบตของมันเองก็ไม่มีปัญหาครับ เรื่องราคาติดต่อกับศูนย์Acerได้เลย

5. อย่างแรกเช็ค Dead Pixelก่อนเลยครับ โปรแกรมชื่อDead Pixel Test
    ต่อไปก็ เช็ค BAD SectorในHarddisk โดยโปรแกรมHarddisk Tune
    ต่อไปก็ดูว่าเครื่องเป็นรอยอะไรไหม มีอะไรแตกหักเสียหายไหม อุปกรณ์ครบหรือไม่ ปุ่มกดได้ทุกปุ่มไหม พัดลมCPUยังทำงานรึเปล่า

6. ตามเสปกบอกSlot-Loadก็คือดูดแผ่นเข้าไปครับ(แบบMac Bookอ่า)

7. อย่างแรกก็Pentium M สุดยอดCPUโน็ตบุ๊ครุ่นก่อนCoreDuoเข้ามา..
    ต่อไปก็แรม1Gbที่เจ้าของเค้าอัพมาอ่ะคับ
    การ์ดจอRadeon X700
    Wireless LAN B,G
    Card Reader ในตัว(ไม่รู้ใส่อะไรได้บ้างแต่น่าจะSD MMC ++)
    จอ14นิ้ว พกง่ายกว่า15นิ้วนิดนึง (แต่ดูหนังไม่มันส์เท่าไหร่นัก)

8. ต้องถนอมครับ อย่าถูลู่ถูกังมันมากนัก ปัดฝุ่นมันบ้างเพราะรูระบายอากาศมันเล็กนิดเดียวเอง อย่าทำงานในที่ร้อนจัดๆ หลักๆก็เท่านี้หล่ะ ที่เหลือก็ต้องระวังตามจุดอ่อนของแต่ละรุ่น/ยี่ห้อ

9. มันมีWi-Fi(เนตไร้สาย)ในตัวแล้วคับ ราคาผมไม่แน่ใจ ต้องถามผู้ดูแลระบบ(บางที่มีWi-Fiให้ใช้ฟรีน่อ)

10. ชิพเซ็ท 915PMรับแค่แรมบัส533ครับ ใส่667ไปมันก็วิ่งแค่533หล่ะ 1Gb 533Mhzราคาประมาณ 1590คับ ดูจากเวปwww.memorytoday.comก็น่าจะได้

ปล.ถามได้เสมอนะคับ จะแอดเมลผมไว้ถามก็ได้

OverclockZone Member specialty's Avatar

1.ผมว่าไม่คุ้ม ตรง P M อ่ะครับ ถือว่า เก่าพอตัวเลยล่ะ
    2. น่าจะเล่นแล้วมีกระตุก
    3.อันนี้ต้องลองของจิงครับ 2ชมที่เค้าบอก อาจเปิดแบบไม่ทำอะไรเลยก็ได้
    4.แบต ซื้อมาใส่ได้ไม่ม่ปัญหาครับ ส่วนราคา อยู่ที่ว่าคุณ ซื้อ batt ที่เป็น กี่cell
    5.คงต้องเทส พวก dead hd พวกนี่ เพราะส่วนอื่น ไม่ค่อยมีปัญหา
    6.ตามท่าน Beaver_XT
    7.ไม่เข้าจายคำถามงาป
    8.ต้องการ การดูแล มากกว่า pc ที่เหลือก็ เหมือนๆกัน
    9.wi fi sport ของพวก ทูร อ่ะครับ ราคาต้องถามพวก ศูนย์ ทูร
    10.ผมไม่มั่นใจว่า chip set ตัวนี้ รับ 667 ได้ไหม

ปล. ลองลงขายเครือ่งแล้ว เอาเงินมาซื้อnb acer รุ่นใหม่ๆไม่ดีกว่าเหรอครับ

OverclockZone Member Edison's Avatar

ถามอีกหน่อย เครือ่งผมน่าจะขายได้เท่าไหร่เหรอครับ
    ประมาณว่า 1000-3000 อะไรประมาณนี้อะครับ

ขอแอดเมลใว้ ปรึกษานะครับ คุณBeaver_XT
    Last edited by Edison; 20 Sep 2007 at 19:45:38.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

1. ถูๆไถๆครับ
    2. ไหวครับเพื่อนผมมันก็เล่นอยู่
    3. อันนี้ต้องลองเปิดดูเองครับ
    4. ไม่น่ามีครับ แต่ราคาผมไม่รู้
    5. เช็คBad Pixel สแกนHDD ลองไร้แผ่น ดูทั้งตัวเครื่อง
    6. ดูดครับ
    7. แรม1กิ๊ก การ์ดจอx700 64MB
    8. โดนขโมยง่าย
    9. ชั้น4ใกล้ร้านแอนตี้แอนมีสัญญาณนึงจากร้านไหนก็ไม่รู้ไม่ล็อคเล่นได้ตามสบาย
    10. ใส่บัส667ไงมันก็วิ่งแค่533ครับ

OverclockZone Member Jaoty's Avatar

ผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่ เครื่องเดสทอปของคุณยังใหม่และแรงอยู่ถ้าอับเกรดการ์ดจอใช้เล่นเกมได้อีกนานครับ โน๊ตบุคที่คุณจะเอาไปแลกเป็น Acer Aspire 5502NWXMi ซึ่งเป็นซีรี่ส์เก่าที่พบปัญหาจากผู้ใช้งานมาก ทั้งเรื่องความร้อนที่เล่นไปแล้วดับ บอดี้ไม่แข็งแรง ปุ่มกดหลุดออกมาเป็นแผง ยิ่งอายุการใช้งานมาแล้ว 2 ปี ผมคิดว่าเป็นการเสี่ยงครับที่จะเอาไปแลก ถ้าเจอปัญหา มานั่งปวดหัวเสียอารมณ์อีก ผมว่าน่าจะซื้อตัวใหม่เลยเอาสเป็คไม่สูงนักเหมาะกับการทำงานข้างนอกของคุณ ส่วนจะเล่นเกมค่อยมาเล่นเดสทอปที่บ้าน หรือถ้าไม่มีงบอาจจะขายยกชุดให้คนรู้จัก หรือจะแยกชิ้นขาย น่าจะได้ซัก 15000-20000 ขึ้นอยู่กับคุณ แล้วไปซื้อเครื่องใหม่เลย น่าจะเป็นการเสี่ยงน้อยกว่าครับ
    Last edited by Jaoty; 20 Sep 2007 at 21:26:38.

ps000000
    Guest

โน๊ตบุ๊คตัวนี้น่าจะอยู่ที่ 13000-18000 ตามสภาพ

OverclockZone Member specialty's Avatar

ผมว่า ราคาเครือ่งนี้ 15000 คงไม่ไหวอ่ะงัป

ดูอย่าง asus f5n จิงัป เครื่องใหม่ 15900 เองอ่า
    สเปก
    - AMD TURION 64 MK38 (2.2G)
    - Wireless LAN 802.11B/G
    - NVDIA GeForce 7000(For Gamer) 128mb
    - RAM 1 GB DDR2
    - 15.4” WXGA (1280*800)
    - 120GB; support 5400 RPM SATAn DVD-Super Multi
    - Bluetooth module v2.0+EDR
    - Webcam 1.3 Million Pixels (Rotation)
    - 2 years International warranty

OverclockZone Member pingpui's Avatar

แนะนำว่าอย่าเอาไปแลกเลย เสียดาย

3. อายุการใช้งาน 2ปีแล้ว เค้าบอกว่า แบตอยู่ได้ ประมาน2ชม เลยสงสัยว่า มันยังไม่เสื่อมเลยเหรอ?
    ลองเทสดูเลย แต่อาจจะได้ เพราะว่าเพนเทียม m มันไม่กินแบตมากเท่า core2 แต่ตอนเทสต้องรันโปรแกรมด้วยนะ ไม่ใช่เปิดไว้เฉยๆ

4. ถ้าผมจะซื้อแบตมาอีกก้อนเพื่อนสำรองใว้ใช้ตอนแบตก้อนแรกหมด จะทำให้เกรื่องมีปัญหาหรือเปล่า? แล้ว มันก้อนล่ะประมาณเท่าไหร่เหรอครับ?
    จะซื้อมาสำรองทำไมอ่าา เสียบปลั๊กเอาดีก่าๆ

5. ผมจะเช็ก โน๊ตบุค ของเค้ายังไงดี ถึงจะรู้ว่า เครื่องเค้ามีปัญหาอะไรบ้าง
    ลองเล่น นานๆ คับ เพราะว่า เครื่องจะมีปัญหาก้อตอนมันร้อนอ่ะ ลองดูว่าพอเล่นไปนานๆ มันมีอาการไรไหม
    แล้วก้อเทสเรื่องทั่วๆ ไปอุปกรณ์ต่างๆ สมบูรณ์ดีป่าว

8. บอกข้อเสียของการใช้NB หน่อยครับ อยากรู้ทั้งหมด
    ในจำนวนเงินเท่ากัน ได้ spec ต่ำกว่า pc

10. ถ้าจะเปลี่ยนแรม เป็ฯบัส667 จะได้หรือเปล่าครับ แล้วตัว1Gตอนนี้ราคาเท่าไหร่?
    ประมาณ 1300

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ไม่น่าแลกครับ เสียดาย ขายซื้อใหม่ดีกว่าครับ อย่าแลกนะครับไม่คุ้มเลยครับ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

บอกสั้นๆง่ายๆเลยครับ ไม่คุ้ม!! อย่างมากกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member tus_sks's Avatar

ไม่คุ้มซะเลยจริงๆครับ

Bookmarks

Bookmarks