overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ถ้าไม่ได้ใช้งานไม่ควรถอดแบตเตอรี่เกิน6ชม.นะ

OverclockZone Member

Default ถ้าไม่ได้ใช้งานไม่ควรถอดแบตเตอรี่เกิน6ชม.นะ

พอดีเพื่อนไม่ได้ใช้notebook เลยถอดแบตเตอรี่ออก ผ่านไปอาทิตย์กว่าพอเอาแบตเตอรี่มาใส่ปรากฎว่าเปิดเครื่องแล้วไม่ติด พอเอาไปให้ที่ร้านดูร้านเขากระตุ้นไฟให้ เครื่องเลยติดทางร้านเขาบอกว่าไม่ควรถอดแบตเตอรี่เกิน6ชม. งานนี้เลยไม่รู้ว่าเพื่อนถูกหลอกหรือป่าว

อ่า มะเคยเจอแฮะ ของผม ถอดไว้ 4 เดือน เอามาใช้ยังเหมือนเดิมอยู่เลย

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ถอดออกมานานจนไฟในแบตหมดรึป่าวครับ ปกติถ้าถอดนานๆ ถึงไม่ได้ใช้ ไฟในแบตก็หมดได้
    ถ้าเสียบแบตไว้ตลอดแบตจะเสื่อมเร็วน่ะครับ ของผมอยู่ได้แค่ปีเดียวเอง

OverclockZone Member ThaiNEt's Avatar

1ไม่เห็นจะเกี่ยวอ่ะครับ ผมไม่ใส่แบตบ่อยๆ ถ้่าไมไ่ด้ไปใหน เล่นที่บ้านไรงี้ ผมไม่ได้ใส่แบตเลยนะครับ เป็นสัปดาห์ยังเคย ไม่เคยเป็นไรอ่ะครับ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

เวลาผมเล่นที่บ้านผมถอด แบต ไว้ทั้งวันไม่เหงมันเปงอะไรเลยงะ

คิดว่าเครื่อง จขกท น่าจะเก่าแล้วแบตมันเสื่อมล่ะมั้งครับ ยังไงก็ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

ผมถอดแบตมาสองอาทิตย์ละ
    พอเอามาลองเสียบ ก้อไม่เหงเปงไร แต่มันจะอยู่ประมาณ 30% อ่ะ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ไม่เกี่ยวกันเลย

แสดงว่าเจ้าของได้ถอดแบตออกโดยที่ไม่ได้ชาร์ตแบตให้เต็มก่อนถอด และแบตก็มีไฟเหลือน้อยด้วย
    ทำให้แบตเสื่อมครับ เพราะแบตลิเที่ยมต้องให้มีไฟอยู่ตลอดเวลาไม่งั้นเสื่อม

OverclockZone Member zman's Avatar

เสียบแบต ตลอดเลย

Mac Addict User tassapon's Avatar

ถ้าจะถอดแบตออกเป็นเวลานานต้องเหลือไฟไว้ 40% ครับ ถึงจะเก็บได้นานที่สุด

ห้ามเด็ดขาด ให้ไฟหมดเกลี้ยง แล้วถอด เพราะมันจะเกลี้ยงแบบนั้นตลอดไป ชาร์จไม่เข้า

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ถ้าจะถอดแบตออกเป็นเวลานานต้องเหลือไฟไว้ 40% ครับ ถึงจะเก็บได้นานที่สุด

ห้ามเด็ดขาด ให้ไฟหมดเกลี้ยง แล้วถอด เพราะมันจะเกลี้ยงแบบนั้นตลอดไป ชาร์จไม่เข้า
    ตามนี้เด๊ะๆ ทุกวันนี้ถ้าผมจะถอดเก็บผมจะใช้ให้เหลือประมาฯ40-60%แล้วค่อยเก็บคับ ห้ามให้มันหมดค่อยเก็บนะ มันจะหมดไปเลยต้องเอาไปกระตุ้นคับ ของผมเก็บไว้เป็นเดือนไม่เห็นเป็นไรเลย

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ตามนี้เด๊ะๆ ทุกวันนี้ถ้าผมจะถอดเก็บผมจะใช้ให้เหลือประมาฯ40-60%แล้วค่อยเก็บคับ ห้ามให้มันหมดค่อยเก็บนะ มันจะหมดไปเลยต้องเอาไปกระตุ้นคับ ของผมเก็บไว้เป็นเดือนไม่เห็นเป็นไรเลย

แนะเพิ่มอีกนิดนะ หากจะถอดเก็บก็ควรอัดให้ 100% เลย เพราะปกติจะมีการคายประจุของแบตอัตราประมาณ 10% ต่อเดือน เพราะฉะนั้น ทุกๆ2-3 เดือนควรเอามาอัดไฟใหม่ที แค่นี้แบตก็อายุยาวนานแล้ว

NoteBook ของน้องผมอายุจะ 4 ปีแล้ว แบตยังแจ๋วอยู่เลย

Smile

Quote Originally Posted by คิม View Post
    แนะเพิ่มอีกนิดนะ หากจะถอดเก็บก็ควรอัดให้ 100% เลย เพราะปกติจะมีการคายประจุของแบตอัตราประมาณ 10% ต่อเดือน เพราะฉะนั้น ทุกๆ2-3 เดือนควรเอามาอัดไฟใหม่ที แค่นี้แบตก็อายุยาวนานแล้ว

NoteBook ของน้องผมอายุจะ 4 ปีแล้ว แบตยังแจ๋วอยู่เลย
    อยากถามว่าอย่างพีซีตรงเมนบอร์ดยังมีถ่านกลมๆเป็นไฟเลี้ยงข้อมูลบนเมนบอร์ด แต่โน๊ตบุ๊คถ้าไม่มีแบตเตอรี่คอยจ่ายไฟเลี้ยงแล้ว จะทำให้มีผลกระทบกับข้อมูลบนเมนบอร์ดไหม เพราะโน๊ตบุ๊คไม่มีถ่านกลมๆเป็นไฟเลี้ยง

Cool

Quote Originally Posted by bew View Post
    อยากถามว่าอย่างพีซีตรงเมนบอร์ดยังมีถ่านกลมๆเป็นไฟเลี้ยงข้อมูลบนเมนบอร์ด แต่โน๊ตบุ๊คถ้าไม่มีแบตเตอรี่คอยจ่ายไฟเลี้ยงแล้ว จะทำให้มีผลกระทบกับข้อมูลบนเมนบอร์ดไหม เพราะโน๊ตบุ๊คไม่มีถ่านกลมๆเป็นไฟเลี้ยง
    เข้าใจผิดแล้วครับ NoteBook ก็มีเหมือนกัน
    หากจะถามว่าเป็นแบบไหน ก็แล้วแต่การออกแบบของผู้ผลิตครับ อาจบัดกรีติดบอร์ด อาจเป็นถ่านกระดุมก็ได้

แล้วหากว่าจะเสียบแบตเพื่อเลี้ยงข้อมูลในไบออส ก็เข้าใจผิดอีกแหละ เพราะเค้าแยกภาคจ่ายไฟกัน ไม่มีความสันพันธ์อะไรกันเลย

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ถอดแบตออกถ้าเกิดอะไรขึ้นจะไม่คุ้มนะครับ เกิดไฟดับ ไฟกระชากขึ้นมาละก็อาจจะได้เครื่องใหม่เลยนะครับ อย่ากลัวแบตเสื่อมเลยครับ กลัวข้อมูลกะเครื่องพังดีกว่าใหมครับ มูลค่ามันต่างกันเยอะ เกิดอะไรขึ้นแล้วจะรู้ว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย อ่ะครับ

Cool

Quote Originally Posted by bankkanb View Post
    ถอดแบตออกถ้าเกิดอะไรขึ้นจะไม่คุ้มนะครับ เกิดไฟดับ ไฟกระชากขึ้นมาละก็อาจจะได้เครื่องใหม่เลยนะครับ อย่ากลัวแบตเสื่อมเลยครับ กลัวข้อมูลกะเครื่องพังดีกว่าใหมครับ มูลค่ามันต่างกันเยอะ เกิดอะไรขึ้นแล้วจะรู้ว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย อ่ะครับ
    ไฟกระชากหรือไฟเกินมาก ต่อให้มีแบตก็เอาไม่อยู่ครับ
    อีกอย่างไฟฟ้าบ้านเรา หากอยู่ในเมืองใหญ่ โอกาสเกิดแทบน้อยมากๆ

ส่วนกลัวข้อมูลพังเพราะไฟดับ ตก ก็ไม่กลัวอีก เพราะผม Back up ข้อมูลประจำ ไม่เคยจะคิดเก็บใน NoteBook เพราะเนื้อที่น้อยเกินไป แล้วอีกอย่างเดี้ยวนี้ HDD โอกาสที่จะพังเพราะไฟตกก็น้อยอีกเพราะมีเทคโนโลยีเก็บหัวอ่านเมื่อไฟตก
    พวกที่ใช้ไปควงไปหรือเล่นบนรถ โอกาส Bad ยังมีมากกว่าอีก

ที่แนะให้ทำกับคนที่ไม่ค่อยได้หิ้วไปไหนมาไหน ตั้งโต๊ะประจำ เปิดเครื่องนานๆ

OverclockZone Member mzbuddy's Avatar
    HR งามวงศ์วาน/บางซื่อ

ข่าวเด่นประเด็นร้อน ต้องปฏิรูป แล้วครับ

แต่ผมถอดมา สี่เดือนกว่า ก็ไม่เป็นไรนา แค่แบ๊ตมานคลายประจุไปหน่อย

OverclockZone Member specialty's Avatar

ผมถอดไว้ เป็นอาทิตยืๆ ไม่เห็นมีปัญหาเลยงาปปปปปปป

Bookmarks

Bookmarks