Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีความปลอดภัยแค่ไหนเกี่ยวกับการระบายความร้อนด้วยน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีความปลอดภัยแค่ไหนเกี่ยวกับการระบายความร้อนด้วยน้ำ

ถ้าเกิดการรั่วซึมของน้ำในระบบระบายความร้อน

ถ้าใช้น้ำกลั่น มันรั่วก็ไม่ช๊อตครับ

สิ่งที่น่ากลัวกว่าในการใช้น้ำคือ ปั๊มน้ำดับมากกว่าครับ

Comment

ขอบคุณครับคุณ tassapon
      ขอถามอีกนิดนึงคับ ไม่ช๊อตแล้วมันจะเป็นสนิมรึเปล่าครับ
      (ฝุ่นละออง+น้ำ+อากาศ) ชี้แจงอีกนิดนึงคับ

Comment

ไม่เป็นสนิมหรอกครับ ถ้าเราทำระบบน้ำเป็นระบบปิด (คือใส่ถังพักน้ำ โดยที่ไม่มีทางออกไปสู่อากาศ อย่างเช่น bigwater 735 745 ที่มีฝาปิดสนิท)

แต่จะมีบางประเภทที่อาจเกิดสนิมเพราะน้ำระเหยเนื่องจากความร้อน เช่น xcool หรือระบบน้ำที่ทำขึ้นเอง โดยใช้กระปุกเป็นถังพักน้ำแต่ไม่ปิดฝา

แต่พอเอาเข้าจริง ถังพักน้ำไม่ปิดฝา ส่วนใหญ่ก็เอามาวางนอกเคส แล้วเปิดฝาเคสใช้งาน ก็ไม่ต่างอะไรกับ ใช้พัดลมระบายความร้อน แล้วเปิดฝาเคส เพราะฉะนั้น เรื่องสนิม จึงมีโอกาศน้อยมากครับ

Comment

ไม่ต้องกลัวจะรั่ว ทำแบบผมเลย ซิลิโคนอุดทุกส่วนที่มีการต่อท่อไม่รั่วแน่ๆ

Comment

อืม..อุดทุกรูน่าสนๆ

Comment

ไม่จริงนะครับ ที่น้ำกลั่นไม่เป็นตัวนำไฟฟ้า ยังไงๆ ก็คือ H2O ไม่เปลี่ยนแปลงอยู่ดีนะครับ
              ควรระวังไว้ จะดีกว่านะครับ หรือใครจะลองโชว์สาดน้ำกลั่นใส่ดูก็ได้ คงโดกันเป็นกุ้งแน่ หุ หุ

ที่ใช้น้ำกลั่นเพราะไม่ต้องการให้เกิดตะกรัน+ตะไคร่น้ำในระบบปิดครับ

สนิมเกิดจาก น้ำ+โลหะครับ ถ้าน้ำในระบบต้องผ่านโลหะก็ต้องมีสนิมเกิดขึ้นได้แน่ๆ แต่มีเงื่อนไขเวลา+สภาวะแวดล้อมด้วยนะครับ
              ให้คิดถึงหม้อน้ำรถยนต์เข้าไว้ครับ มีทั้งน้ำยากันสนิม+สารประกอบอื่นๆ ลองไปรื้อโรงรถ/แวะแผนกของแต่งรถดูครับ อ่านดูครับ หลักการเดียวกัน

ปัมน้ำดับ CPU ก็แค่ร้อนมากจนเครื่องดับ
              แต่น้ำรั่วเนี่ย จ่ายเพิ่มซัก 350 ซื้อเครื่องดับเพลิงดีมั๊ยครับ

ส่วนตัวไม่เคยเห็นระบบน้ำตัวเป็นๆ แบบพินิจเลยนะครับ แต่เท่าที่อ่านเยอะๆ ยังหลงทิศกันประปราย ยังต้องตกผลึกความรู้กับความคิดที่หลากหลายสาขาอีกพอประมาณ แต่ดีครับมาแบ่งปันความคิดกัน

ลองดูนะครับ ถ้าหา pipe+zink ได้เอาน้ำผ่าน พัดลมเป่า รับรองเย็นเงียบสะใจครับ หลักการจากลดความร้อนจากเครื่องยนต์ล้วนๆ ครับ

Comment

ไม่จริงนะครับ ที่น้ำกลั่นไม่เป็นตัวนำไฟฟ้า ยังไงๆ ก็คือ H2O ไม่เปลี่ยนแปลงอยู่ดีนะครับ
                มันไม่ได้นำไฟฟ้าเพราะ H2O นะครับ น้ำเกลือนำไฟฟ้าดีเพราะอะไรครับ เพราะ Cl-

แต่ถ้าจะให้ลองสาดน้ำกลั่นใส่คอม ผมไม่เอาครับ เพราะแค่เปิดฝาให้สัมผัสกับอากาศ น้ำก็ไม่บริสุทธิ์แล้วครับ

Comment

น้ำกลั่นเป็นฉนวน ครับ น้ำธรรมดาจะมีพวกไอออนต่างๆทำให้นำไฟฟ้าได้

Comment

น้ำกลั่นเป็นฉนวน ครับ น้ำธรรมดาจะมีพวกไอออนต่างๆทำให้นำไฟฟ้าได้
                    ก็ผมอธิบายถูกแล้วนี่ครับ -*-

Comment

Coolant ไม่ซ็อตหรือเปล่า?

Comment

ช่วยย้ำไงครับ - - เคมีน่าเบื่อมากมาย

Comment

coolant ช๊อตครับ เคยมีคนถาม แล้วน้าปินตอบ ไม่รู้กระทู้ไหน รื้อๆดูครับ

Comment

แชร์กัน ลองเอามาให้ดูเฉยๆ ละกันครับ

น้ำกลั่น
                            น้ำกลั่นคือน้ำที่ได้จากการควบแน่นด้วยเครื่องกลั่นน้ำ มีความบริสุทธิ์สูงมาก มีเกลือแร่ละลายน้อยมาก หรือแทบไม่มีเลย ในเรื่องคุณภาพแล้วอาจมีธาตุทองแดงเจือปนอยู่บ้าง หากกลั่นด้วยเครื่องกลั่นที่ทำด้วยขดลวดทองแดง นอกจากนี้ ค่า พีเอช (pH) ของน้ำกลั่น ( ซึ่งจะบ่งบอกความเป็นกรด-ด่างของน้ำ ) จะค่อนข้างไปทางกรด มักวัดได้ต่ำกว่า 6 (ค่าระดับ 7 คือเป็นกลาง, ต่ำกว่าเป็นกรด และมากกว่าเป็นด่าง) ทั้งนี้เพราะว่า น้ำดิบที่เข้าเครื่องกลั่น มักมีคาร์บอเนต และไบคาร์บอเนตละลายอยู่ ซึ่งจะแตกตัวให้คาร์บอนไดออกไซด์ เมื่อก๊าซนี้ละลายน้ำ จะทำให้น้ำกลั่นมีฤทธิ์เป็นกรด ถ้าต้องการให้น้ำกลั่นมีค่าเป็นกลาง ก็ทำได้ง่ายๆ โดยต้มให้เดือด เพื่อไล่ก๊าซคาร์บอนได์ออกไซด์ นานอย่างน้อย 15 นาที ตัวกำหนดคุณภาพน้ำที่นิยมใช้วัดความบริสุทธ์ของน้ำกลั่น คือ ค่าสารละลาย (Total dissolved solids) มักจะมีค่าประมาณ 1 มก./ลิตร โดยมีค่าการนำไฟฟ้า (Conductivity) ประมาณ 2 - 3 ไมโครซีเมน/เซ็นติเมตร ซึ่งมีความหมายว่าน้ำกลั่นคือน้ำที่ปราศจากคุณสมบัติทางด้านเคมี และแบคทีเรีย
                            เนื่องจากน้ำกลั่นมีความบริสุทธิ์สูงมาก ในทางการแพทย์ จึงนำไปใช้ในการเตรียมสารละลายต่างๆ เช่น ทำน้ำเกลือ เป็นต้น ในด้านห้องปฏิบัต้การวิทยาศาสตร์ ก็ใช้ในการเตรียมน้ำยาต่างๆ ในด้านอุตสาหกรรม ใช้ในการเจือจางต่างๆ เช่น ใช้ในการเติมแบตเตอรี่ เพื่อเจือจางน้ำกรด เป็นต้น

ข้างบนเนี่ยคัดมาเพื่อสนับสนุนความจำของตัวเองครับ search หาใน net เนี่ยหละ

ตามหลักการคือ ตัวเขาเองควรจะไม่มี
                            แต่จริงๆ แล้ว การควบคุมการผลิตยังทำไม่ได้ขนาดนั้น คือ มีแต่น้อย มัก มักนะครับ
                            มันไม่บริสุทธิ์สุดๆ ตั้งแต่การผลิต การบรรจุที่ยังมีอากาศในขวดก็ไม่บริสุทธิ์อีก รวมถึงตอนเปิดขวดก็มาโดนอากาศห้องที่บ้านแล้วอ่ะครับ ดังนั้นการหวังเรื่องความบริสุทธิ์ ?

หวังแค่น้ำกลั่นไม่มีตะกรัน ตะไคร่น้ำ น้ำใสไหลผ่านท่อสวย ระบายความร้อนเยี่ยม ดีกว่าครับ

อย่าลืมเรื่องการแยกไฮโดรเจนจากน้ำด้วยไฟฟ้าสิครับ มันส์...ดีออก ระเบิดไฮโดรเจนใหห้องเรียน
                            ขอบคุณอาจารย์เคมีที่สอนเมื่อ 25 ปีที่แล้ว

ลองศึกษาเรื่อง กาลามสูตร ที่พระพยอมเพิ่งออกมาคุยให้ฟังหลังจากโดนเรื่องที่ดินสิครับ
                            เผอิญชอบเรียนศีลธรรม แอบปิ๊งครูฝึกสอน เลยได้พลังความคิดจากหลายแหล่งเยอะ
                            มีข้อมูลขัดแย้งกันก็ดีครับ หนุกดี เปิดโลกกว้าง

Comment

ไม่น่ากลัวหรอก ถ้าเราทำกันอย่างระมัดระวัง ผมเองก็เป็นคนที่เล่นน้ำ เมื่อก่อนเล่นระบบปิด (3D Galaxy) แต่เด๋วนี้เพิ่มหม้อน้ำ เปลี่ยนปั้มไปเล่นปั้มตู้ปลา จาก tank ที่เคยเป็นระบบปิด กลายเป็นกระป๋องซึ่งเป็นระบบเปิด ตั้งแต่ใช้มาก็ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยครับ

ส่วนตามข้อต่อต่างๆ ผมว่าถ้าเราซื้อชุดน้ำมา มันค่อนข้างมีความปลอดภัยพอสมควร ไม่ใช่เรื่องน่ากลัว

แต่ถ้าซื้อแยกชิ้น การตรวจสอบครั้งแรกเป็นเรื่องที่มีความสำคัญมาก เราต้องอุดช่องโหว่ของน้ำให้ดี ไม่ว่าจะยัด ซิลิโคน หรือเอาเทปพันท่อประปามาพัน ฯลฯ

ส่วนใครที่มีงบประมาณเยอะ แล้วอยากเล่นชุดน้ำ ผมแนะนำเป็นชุด แล้วซื้ออุปกรณ์แยกชิ้นมาพ่วง ชิ้นหรือ 2 ชิ้น เช่น หม้อน้ำเพิ่ม ปั้มตู้ปลา หรือบล๊อก ซึ่งชุดน้ำแต่ละชุดมีจุดอ่อนของตัวมันเอง ไม่มากก็น้อย บางชุดอาจจะมีจุดอ่อนที่บล๊อก เราก็อาจจะซื้อบล๊อกที่คิดว่ามันดีมาสลับใส่ เป็นต้น

Comment

Working...
                              X