overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ...ตัดเคส เจาะเคส

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Default ...ตัดเคส เจาะเคส

คือกำลังจะโมเคสใหม่อีกแล้วอ่ะครับ ไม่ทราบเลื่อยไฟฟ้าที่ใช้ตัดเคสนี่ แพงไหมครับ ราคาประมาณไหน .....แล้วหาซื้อได้แถบไหน ไปหาแถวๆคลองถมดีไหมครับ ผมคงโมเคสบ่อยๆเลยจะซื้อไว้ใช้เลย
    แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member BackMay's Avatar

จะลงทุนขนาดนั้นเลยเหรอพี่

OverclockZone Member codaibu's Avatar

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าจะหาซื้ออยู่ขี้เกียจไปจ้างเขา ได้ความภูมิใจด้วย(ทำพังเสียเองอิอิ)

OverclockZone Member tum905's Avatar
    ฝั่งธน วงเวียนใหญ่

รอชมผลงานครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

รอชมคับ^^

OverclockZone Member sync713n's Avatar

ไปหา ชั้งก็ได้ท่าน ของถูกอะ เห้นชั้ง บอกว่า ตัวละ 300-500 มันใช้แปปก็พัง ไหม้ให้มั้วหมด เขาบอกถ้าจะซื้อดูของดีไปเลย มันถึงจะ ทน ลองไปดูแถว โลตัส บิ็กซี แมคโคร ก้มีขายท่าน หรือ จะให้ซื้อแล้วส่งไปให้ก็ได้นะ ผมรุ้แหล่งอยู่ แต่ผมอยู่พิษณุโลก นะครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

เคยซื้อที่คลองถมเป็นเมดอินไชน่าตัวละ 400 บาท ห่วยมาก ขอบอก ตัวสกรูที่ใช้ขันเพื่อยึดใบเลื่อยมีตัวเดียว ขันไปไม่กี่ทีเกลียวหวานหมดสภาพขันต่อไม่ได้ ไปซื้ออีกตัวที่โลตัส 398 บาท ใบเลื่อยตัดเหล็กอีก 127 บาท(สองใบในแพ็คเดียว) เข้าท่าขึ้นมาหน่อย สกรูล็อคใบเลื่อยมี 2 ตัว แข็งแรงกว่าตัวเดิมเยอะ คุณภาพพอใช้ได้ สมราคาอยู่

OverclockZone Member Toilet's Avatar
    แยกตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี

ถ้าเอาไว้ใช้แบบงานทั่วไปไม่ใช่อาชีพ ก็ Black & Decker (สะกดผิดอย่าว่ากันนะ) ครับประมาณพันนึง

OverclockZone Member Socket A's Avatar

ที่ผมเคยตัดเอง นะ ผมใช้เลื่อยจิ๊กซออะครับ ถ้าจะให้ดีของบอร์ส นะ
    ใบเลื่อยก็ใบเลื่อยตัดเหล็ก รวมๆ ก็ไม่เท่าไหร่ครับซื้อเถอะไม่ต้องเสียดาย
    เผื่อเอาไว้ทำอย่างอื่นก็ยังได้ ด้วยคสามเคารพครับผม

OverclockZone Member alizt's Avatar

Makita สะใจครับทนแพง แรงกว่า BOSS

OverclockZone Member HoYtaLay's Avatar

Quote Originally Posted by alizt View Post
    Makita สะใจครับทนแพง แรงกว่า BOSS
    ยี่ห้อนี้ชื่อ Thakita คับไม่ไช่ Makita เอหรือมียี่ห้ออื่นด้วยอันนี้ผมก็ไม่รู้นะคับแต่ของ Thakita ทนมักๆ หากผมเข้าไจผิดก็ขอโทดด้วยนะค้าบบ

OverclockZone Member jong_9's Avatar

ผมใช้ หินเจียอ่าคัป ซื้อแผ่นตัดเหล็กมาใบละ ไม่กี่สิบบาทหลอกคัป แค่นั้นก็เนียนแล้ว ตะใบถูหน่อยเนียน

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

หินเจีย+เเผ่นตัด = 350 B. ซื้อที่ดอกบัว

OverclockZone Member hahaturnback's Avatar

ตัด แล้ว ไม่ กลัว ผง เหล็ก ลง เครื่องบ้างเหรอครับ ??

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

Quote Originally Posted by hahaturnback View Post
    ตัด แล้ว ไม่ กลัว ผง เหล็ก ลง เครื่องบ้างเหรอครับ ??
    ก็ทำความสะอาดก่อน พ่นสีใหม่ก่อน
    ประกอบเครื่องครับ

OverclockZone Member momoliza's Avatar

Quote Originally Posted by HoYtaLay View Post
    ยี่ห้อนี้ชื่อ Thakita คับไม่ไช่ Makita เอหรือมียี่ห้ออื่นด้วยอันนี้ผมก็ไม่รู้นะคับแต่ของ Thakita ทนมักๆ หากผมเข้าไจผิดก็ขอโทดด้วยนะค้าบบ
    Makita น่ะถูกแล้วครับ แต่ป้ายยี่ห้อ มันดูแล้วคล้ายคำว่า Thakita

OverclockZone Member seklosoja's Avatar
    Rayong ระยองครับ

ราคาไม่อยาก พูดเลย ของดีๆ อ่ะ ครึ่งหมื่น ครับ ขอบอก

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ตัวนี้ก็ได้ครับ ถ้าท่านไม่ได้ทำอาชีพ จะเอาตัวแพงๆเกินก็ใช่เรื่อง
    ถูกเกินก็ไม่ใหว ตัวนี้ผมซื้อมา 990 4ปีกว่าแล้วครับ ไม่เคยงอแง(เมื่อก่อนเอามาตัดไม้ทำกรอบวิทย์)
    แค่รู้จักใช้ ไม่ฝืน รู้กำลังของเครื่อง หมันหล่อลื่นตรงลูกกลิ้งรับใบข้างล่าง+ต้องดันลูกกลิ้งให้ไปรับใบใว้เสมอ
    หมั่นดูบ่อยๆเพราะสั่นนานๆมันจะหลวม แค่นี้ก็ใช้กันยาว อีกอย่างเวลาเดินใบ ให้ค่อยๆไม่ใช่ดันเอาๆ เลือกใบเลื่อย
    ให้เหมาะกับงานด้วยตรับ

หรือไปอ่านเล่นๆ กด

มาทำความรู้จักกับเลื่อยจิ๊กซอว์

รายละเอียดทั่วไป

เลื่อยจิ๊กซอว์ประกอบด้วยโลหะ และ พลาสติก ขนาดประมาณหนังสือนวนิยาย มีใบเลื่อยสั้นๆ ยื่นออกมาจากมุมด้านหนึ่ง และมีช่องขนาดใกล้เคียงกับมือ ซึ่งมีกลไกอยู่ตรงกลางของใบเลื่อย และมีสายไฟต่อออกมาจากอีกด้านหนึ่ง ส่วนของใบเลื่อยยื่นออกมาจากแผ่นโลหะเรียบ ถ้าเสียบปลั๊กแล้วบีบไก กลไกจะทำงานและมีเสียงดัง ใบเลื่อยจะขยับขึ้นลง

เลื่อยจิ๊กซอว์เป็นเครื่องมือที่มีประโยชน์มาก ถ้าใช้ใบเลื่อยที่เหมาะสม จะสามารถใช้เลื่อยวัสดุได้เกือบทุกชนิด จิ๊กซอว์ไม่ก่อให้เกิดการบาดเจ็บที่รุนแรงได้ ซึ่งต่างจากเครื่องมือไฟฟ้าอื่นๆ เราสามารถบังคับได้โดยอิสระ หรือลากไปตามขอบไม้บรรทัดตรง หรือตรงการวงกลมก็ผูกไว้กับจุดศูนย์กลาง แต่ก็มีข้อเสียอยู่บ้าง คือการควบคุมให้เป็นแนวเส้นตรง เป็นเรื่องที่ทำได้ยาก และผิวที่ได้ออกมามักไม่เรียบ

การใช้งาน

1. เลือกจิ๊กซอว์ที่มีใบเลื่อยเหมาะกับวัสดุที่จะเลื่อย(ดูที่ข้างกล่องใบเลื่อย) ปฏิบัติตามคู่มือแนะนำ

2. วางชิ้นงานบนม้ารองเลื่อย หรือโต๊ะงาน โดยให้เส้นแนวตัดอยู่นอกแนวขอบโต๊ะ

3. เสียบปลั๊ก พาดสายไฟไว้บนบ่า เพื่อป้องกันไม่ให้เลื่อยพลาดไปถูกสายไฟ

4. วางตำแหน่งเลื่อยให้ขอบของแผ่นโลหะด้านหน้าอยู่บนชิ้นงาน และตัวใบเลื่อยอยู่ตรงเส้นแนวเลื่อย

5. กดไก แล้วเริ่มเลื่อย กดแผ่นรองเลื่อยลงบนชิ้นงาน แล้วเริ่มต้นเลื่อยไปข้างหน้าตามเส้นที่ขีดไว้ เมื่อต้องการปัดขี้เลื่อยออก ให้ปล่อยไกเพื่อหยุดการทำงานของเลื่อย

6. ปล่อยให้เลื่อยเลื่อนไปเอง ถ้าพยายามฝืนหรือออกแรงดันไปทางด้านข้าง เลื่อยจะขยับออกนอกแนวที่ต้องการ

7. ปล่อยให้เลื่อยเลื่อนไปเรื่อยๆ โดยพยายามคถมเมื่อถึงช่วงโค้งหรือมุม ถ้าเป็นมุมแคบๆ ให้เลื่อยเข้าไปหามุมในทิศทางหนึ่งก่อน แล้วหยุด ยกเลื่อยออกจากงาน แล้วเลื่อยเข้าไปหามุมจากอีกทางหนึ่ง

หมายเหตุ

ถ้าต้องการเลื่อยเป็นเส้นตรง ให้หาไม้ตรงๆ มาเพื่อช่วยทำแนว วัดระยะระหว่างใบเลื่อยกับขอบของแผ่นโลหะที่ตัวเลื่อย ใช้ปากกาจับชิ้นงานจับชิ้นไม้ไว้ที่ระยะห่ างจากเส้นแนวเลื่อยตามที่วัดได้ แล้วลองเลื่อยดู โดยลองกับเศษไม้ก่อน

คำแนะนำ

เนื่องจากเลื่อยจิ๊กซอว์มีความปลอดภัยสูง และใช้ประโยชน์ได้หลายอย่าง จิ๊กซอว์จึงเป็นเครื่องมืออย่างแรกที่ควรซื้อติดบ้านไว้

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคะ

ขอบคุณที่ติดตามค่ะ แล้วพบกับบทความต่อๆไปนะคะ

Wut hardware
    จาก กด
    Last edited by aekshow; 28 May 2010 at 09:45:19.

Bookmarks

Bookmarks