Announcement

Collapse
No announcement yet.

65 nm กับ 90 nm ต่างกันไงอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 65 nm กับ 90 nm ต่างกันไงอ่ะ

อยากรู้จริง ๆ

มันคือเทคโนโลยีการผลิตคับ แต่ว่าอันไนหดีกว่าคงจะเป็น65nmคับ เลขยิ่งน้อย ยิ่งดี เช่นของintelเหงว่ากะลังจะออก 45nmมาน่ะคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วก็กินไฟน้อยลงด้วยคับ

Comment

น่าจะกินไฟน้อยลงด้วย

ไม่แน่ใจรอผู้รู้มาตอบ

Comment

65นาโน มันเล็กกว่า 90นาโนครับ (1นาโน=10^-9)
            ถ้าเป็นชิพคอมพิวเตอร์ ก็คือองค์ประกอบภายใน 65นาโน(เมตร) มันจะเล็กละเอียดกว่า 90นาโน(เมตร) นั่นล่ะครับ
            ส่วนประสิทธิภาพที่ได้ก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบโครงสร้างองค์ประกอบภายในด้วย แต่ถ้าโครงสร้างเดียวกัน 65นาโน(เมตร)ก็ได้เปรียบ 90นาโน(เมตร) ที่เห็นชัดๆ เช่นในเรื่องของประสิทธิภาพเกี่ยวกับการใช้พลังงาน หรือถ้ายกตัวอย่างเป็นซีพียูยี่ห้อ เอเอ็มดี จะเห็นได้ว่าเมื่อ Athlon x2 ลดขนาดมาเป็น 65นาโน(เมตร) มันโอเวอร์คล็อกได้สูงขึ้นหรือง่ายขึ้นทุกตัวเมื่อเทียบกับรหัสเดียวกันที่เป็น 90นาโน(เมตร) นั่นทำให้เข้าใจได้อย่างคร่าวๆว่าการลดลงมาเป็น 65นาโน(เมตร) มันช่วยให้สามารถรีดพลังแฝงให้แรงขึ้นได้มากทีเดียว
            Last edited by _d; 22 Sep 2007, 10:03:01.

Comment

ร้อนน้อยกว่า ไปได้ไกลกว่านะผมว่า

Comment

จากที่ผมสังเกตุพี่ๆในบอร์ดหลายคนเค้าพูดกัน ก็น่าจะสรุปได้ง่ายๆครับ

65nmจะกินไฟน้อยกว่า บางคนบอกร้อนน้อยกว่า และลากไปไกลกว่าครับ

Comment

Working...
                X