overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: จะเดินระบบ network ให้เพื่อน ช่วยแนะนำทีคับ

OverclockZone Member

Default จะเดินระบบ network ให้เพื่อน ช่วยแนะนำทีคับ

เพื่อนผมจะเปิดร้านคอม จำนวน8เครื่อง และให้ผมเป็นคนเดินระบบ network เนื่องจากผมเป็นคนพอรู้เรื่องคอม ซ่อม งัด แงะ แกะ ทุบ แต่ดันมีความรู้เรื่อง Network น้อยนิด -.-" จึงอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำทีครับ

1. จะเดินระบบแบบไหนดีครับ ?
    2. มีเวปศึกษามั่งไหมคับเอาแบบตรงกับคำตอบข้อ1

•• ขอบคุณมากครับ ••

OverclockZone Member porm11725's Avatar

OverclockZone Member pingpui's Avatar

www.thelordofwireless.com

เผื่ออยากศึกษา wireless

OverclockZone Member blackcat333's Avatar

เปิดร้านเนต ถ้าเล่นเนตอย่างเดียว ใช้ router ก็พอครับ
    แต่ถ้า เล่นเกมส์ออนไล ที่ต้องการ ping น้อยๆ เช่น dota นะครับ แนะนำ ให้เซตโมเดมเป็น bride (ไม่รู้สะกดถูกรึป่าว ที่มันแปลว่าสะพานอ่ะ) จะช่วยลดปิงได้นิดนึง แต่ว่าใช้แบบ bride ต้องมีเครื่อง นึงเปิดไว้ตลอดคอยแชร์เนต
    ซื้อ modem ศึกษานิดนึงก็ดีนะครับ ว่ารุ่นไหน triggering port ได้
    triggering port เอาไว้ใช้ กับบางโปรแกรมที่ต้องการกำหนดพอร์ต เช่น dota b-net เป็นต้น พอดีที่บ้านผมมีคอมอยู่ 7 เครื่อง(บ้านนะไม่ใช่ร้านเกมส์) ลองมาหลายวิธีแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ จากการที่ศึกษาทั้งคิน จากเวปที่เพื่อนๆพี่ๆ แนะนำมา<ง่วงๆ> พอรู้และเข้าใจแล้วครับ เหลือลองลงมือทำอย่างเดียว แต่ถ้าติดตรงไหน จะเข้ามาสอบถามอีกนะครับ อิอิ

-- ขอบคุณคร้าบบ - -

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ครับผมกำลังศึกษา การเดิน ระบบ ทั้งหมดครับ เพราะจะเอาไปใช้ในมหาลัยครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้าพื้นฐานไม่ดีนักให้ไปหาหนังสือพวกสอนการติดตั้ง Network สัก1เล่มมาอ่านก่อน
    จะทำให้เรารู้ตั้งแต่ระดับพื้นฐานขึ้นไปซึ่งจะทำให้มองภาพรวมได้ง่ายขึ้น แล้วค่อยไปหาความรู้เพิ่มเติมในเว็บเอาครับ
    (ถ้าเริ่มจากหาในเว็บที่เป็นเวิร์คชอปเลยมันอาจจะทำให้ความรู้เราสะเปะปะไปอาจจะตั้งหลักได้ช้ากว่าและพัฒนาได้ช้ากว่าในระยะยาวครับ)

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

www.linuxthai.org ง่ายกว่าครับ

ตาม rep บน ครับ

หรือถ้าแยก net แยก เกมส์ ใช้งบไม่เยอะ ทำได้ง่ายๆ ก็ loadbalance

แต่ ทำเป็น cc / ubuntu ก็ จะดีกว่าครับในหลายแง่

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member jameslink1's Avatar
    Chiang Mai,ตลาดแม่มาลัย อ.แม่แตง

Quote Originally Posted by binary View Post
    เพื่อนผมจะเปิดร้านคอม จำนวน8เครื่อง และให้ผมเป็นคนเดินระบบ network เนื่องจากผมเป็นคนพอรู้เรื่องคอม ซ่อม งัด แงะ แกะ ทุบ แต่ดันมีความรู้เรื่อง Network น้อยนิด -.-" จึงอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำทีครับ

1. จะเดินระบบแบบไหนดีครับ ?
    2. มีเวปศึกษามั่งไหมคับเอาแบบตรงกับคำตอบข้อ1

•• ขอบคุณมากครับ ••

ตอบ 1. LAN จะเสถียรที่สุด สายLAN cat6 เลยก็น่าจะดี
    IP : เริ่มต้นที่ 192.168.1.2 จนถึง 192.168.1.254 แต่ละเครื่องก็แต่ละ IP นะครับ
    ห้ามใส่ 192.168.1.1 นะครับอันนี้สำหรับ เราต์เตอร์
    Subnet : 255.255.255.0
    Gateway 192.168.1.1
    DNS 192.168.1.1

8 เครื่อง ลง gigabit เลย ก็ อาจจะลุงทุนสูงไป ไปครับ

ถ้าไม่นับ ว่าจะทำ I-PAT หรือ จะทำ Disk less นะครับ

แต่ 8 เครื่อง ทำ disk less ไม่น่าจะคุ้มเท่าไรครับ

แนะนำ สำหรับร้านเกม คือ สาย lan ต้องดี และ switch hub ต้องดี เพราะพวกนี้ ซื้อครั้งเดียว เดินครั้งเดียวใช้นานๆ ถ้า ทำ ไม่ค่อยดีจะมีปัญหาครับ

ลอง search ได้ ครับ ว่า ยีห้อไหน มีปัญหา

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Bookmarks

Bookmarks