overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: DivX -vs- Xvid ???

555
    Guest

Default DivX -vs- Xvid ???

DivX กับ Xvid

มันต่างกันยังไงครับ

ผมลองเอามาดูมันก็คล้ายๆกัน ไม่ทราบว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ ??

แล้วถ้าจะซื้อเครื่องเล่น DVD ที่รองรับ DivX กับ Xvid ที่ราคาไม่แพงมาก มีมั้ยครับ

Pioneer มันจะแพงไปมั้ย

แล้วถ้า Soken นี้ดีัมั้ยครับ .. เห็นหลายๆคนบอกว่า Ok

แบบที่รองรับ DivX Xvid แบบ Hi Def ด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับ

555
    Guest

อีกนิดนึงนะครับ

DivX กับ Xvid มันจะเป็นนามสกุล Avi ช่ายมั้ยครับ

เวลาเอามาเล่นในคอม เราจะมีวิธีดูยังไงว่า Avi อันไหน เป็น DivX หรือ Xvid

OverclockZone Member deedee's Avatar

ไพโอเนียร์ 393 S ประมาณ 2900 บ. เล่น Divx ได้ดี
    ....เรื่องไหนเล่นไม่ได้ใช้โปรแกรม VirtualDub เข้ารหัสใหม่
    ส่วนใหญ่มีปัญหากับไฟล์เสียง...แยกออกมาแล้วแปลงใหม่เป้น mp3
    แล้วรวมไฟล์หนังเข้าไปใหม่ก็เรียบร้อย
    ส่วน sub ภายนอก(.ssa .srt) ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องไหนเล่นภาษาไทยได้
    ต้องฝังไปในหนังเลย.... ส่วนซับอังกฤษไม่มีปัญหา....
    ส่วนรุ่นที่เล่น Hi Def ได้ยังไม่น่าเล่นครับ
    เพราะราคาแพงกว่ารุ่นธรรมดาหลายตังอยู่ + หนังHi Defก็ยังแพง
    รอสถานการณ์อีกหน่อยจะคุ้มกว่า
    ได้มาไปดูกับคอมจะดีกว่า(หมายถึงหนังHi Defนะ)
    ส่วน DivX กับ Xvid คุณภาพพอกัน
    ต่างที่ Xvid ค่าบิทเรตหนังตามใจเจ้าของคนทำว่าจะมากหรือน้อย......
    ส่วนจะดูกว่าเป็น DivX กับ Xvid โปรแกรม VirtualDub เปิดมาก็แจ้งหมดทุกอย่างนะ
    ปล.ตอนนี้หนังที่ดาว์นกัน .mkv มาแรงกว่ามากครับ
    เพราะสามารถเลือกเสียงภาษาได้ + ซับภาษาต่างๆได้..ถ้าหนังมีให้
    (สุดท้ายหนังที่ดาว์นมีเด่นๆแค่...การ์ตูนอนิเมท กับ หนังอะกึ๋ยสวรรค์ร่ำไร
    ซึ่งเปิดดูกับ ทีวี....ดีๆสักเครื่องก็พอแล้ว)

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมยังไม่รู้เรว่าไอ้สองตัวนี้อะ มันต่างกันยังไง

OverclockZone Member axolotl's Avatar

เหมือนกันแหละครับ แต่ผู้พัฒนาคนละกลุ่มกัน
    เป็นวิธีการเข้ารหัสไฟล์ MPEG อีกแบบหนึ่ง
    เป็นนามสกุล DivX, DAT, AVI ก็ได้ครับ

OverclockZone Member

Divx กับ Xvid นั้นส่วนมากจะใช้กันทางดูหนังซะส่วนใหญ่ จะแตกต่างกันไม่มากนัก

* Divx มี ลิขสิทธิ์ เห็นได้จากสื่อทั่วไป เช่น PC PS3 XBOX 360 และอื่นๆ

* Xvid ฟรีแวร์ สำหรับนักเขียนโปรแกรมทั่วไปเค้าทำแล้วแจกฟรี หาโหลดได้

* คุณภาพ Xvid ดีกว่าไม่มีภาพแตกให้เห็นมากนัก

* คุณภาพ Divx เห็นภาพแตกแน่นอน

* ยังไงก็นานสกุลเดียวกันต้นตระกูลเดียวกัน .AVI ครับ

* สรุป ขึ้นอยู่กับไฟล์ภาพต้นฉบับว่าชัดมากแค่ใหนครับ

ถ้าแปลงไฟล์จากหนัง DVD9 Master ควรแปลงเป็น Divx ครับ เพราะจะได้ขนาดไฟล์ที่เล็กกว่าและชัดด้วย

ถ้าแปลงไฟล์จากหนัง DVD5 Master ควรแปลงเป็น Xvid ครับ อาจจะได้ขนาดไฟล์ที่เยอะกว่า Dvix นิดหน่อยแต่ก็ชัดเจนครับ

ส่วนตัวผมๆเลือก Xvid ครับ ไม่ว่าไฟล์หนังมาจากใหนแปลงแล้วก็ชัดหมดครับแถมโปรแกรมแปลงไฟล์ก็ฟรีอีกด้วย Divx ส่วนมากจะให้ซื้อหรือให้ทดลองใช้ครับ

ถ้าอยากแปลงไฟล์ได้หลายๆรูปแบบ ก็ควรใช้โปรแกรมนี้เลยครับ Total Video Converter เวอร์ชั้นใหม่ๆมาแล้วครับตาม GooGle เลยครับ

Last edited by gefox; 30 Nov 2010 at 03:22:36.

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

Xvid มันก็มาจาก Divx นั่นแหละครับ (ลองเขียนกลับทางดู) แต่ต่างกันที่ทีมพัฒนาคนละกลุ่มกัน
    เรื่องคุณภาพผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอันไหนดีกว่า

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

เท่าที่ผมลองใช้มาดูนะครับ Xvid จะ Render ภาพได้พอๆ กับ DivX แต่ภาพจะชอบแตกนิดหน่อย

ผมเลยนิยมใช้ DivX ทำ Raw มากกว่าครับ

(แต่ตอน Render เป็น MKV ก็จะใช้ H264 ฮะ)

ปล.
    ปกติอัดรายการโทรทัศน์มาเป็น MPEG2 (Raw ดิบ) (8000kbps)
    จากนั้นเอามาตัดต่อ เอาโฆษณาออกแล้ว Render เป็น Raw ด้วย DivX (4000kbps)
    แล้วเอาไฟล์ DivX มา Render ด้วย VirtualDubMod เป็น H264 *3*

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

อะไรก็ดูได้หมด อิอิ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

เท่าที่ผมเล่นมาบ้างผมว่า Divx พอ Ver 6 ขึ้นไปภาพดีกว่า Xvid พอสมควร แต่หาอุปกรณ์ที่เล่นกลับยากมาก DVD Player,HDD Player รุ่นถูกเจอแค่ Divx Ver 5.X ก็ไม่ค่อยอ่านแล้ว
    ต่างกับ Xvid ที่ผมเดาเอาว่ามันมีมาตราฐานเดียว พอเรนเดอร์งานเสร็จเอาไปเปิดกับอุปกรณ์แทบจะได้ทุกเครื่องที่มันอ่าน .AVI คับ

มันต่างกันเรื่อง ลิขสิทธิ์ กับ โอเพ่นซอร์ส

DivX มีลิขสิทธิ Xvid ไม่มี

---- อาจจะไม่เกี่ยว แต่อยากแสดงความคิดเห็น จากที่เคย...มาพอสมควร ...
    ลองหา BD Full Rip หรือ MKV ก็ยังดี มาชมดู มันต่างกันยังกะฟ้ากับเหว.. ทั้งภาพและเสียง
    มันใหญ่ก็จริง แต่มันคุ้มค่าที่ได้ชมนะ ถ้าอย่างว่านี่ เห็นขนอ่อนกันเลยทีเดียว
    ส่วนแหล่งนี่ หาได้ตาม Bit ชั้นนำทั่วไป...ลองดูสิ

Bookmarks

Bookmarks