overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: vista home premium ช้ามากๆ

OverclockZone Member

Default vista home premium ช้ามากๆ

เวลาเปิดเครื่องอะคับ พอถึงwelcome screen มันจะต้องรอนานมากประมาณ หนึ่งถึง สองนาที
    ถึงไปที่ desktop ผมสังเกต ดูเเล้ว ตอนที่รอ ฮาร์ดดิสไม่ได้อ่านข้อมูลเเต่อย่างใด
    ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นรึป่าว เเล้วเเก้อย่างไร

OverclockZone Member PapibasicZ's Avatar

ดูจากเสปคตามลายเซ็น จขกท. ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

เสป็คเครื่องยังไงมั่งครับ

แรมน้อยไปรึป่าวครับ วิสต้ามันกินแรมมากครับ
    เมื่อวานผมลองกับเครื่องที่ทำงาน แรม1GB เพนเที่ยม630 ยังช้าเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แรม 512MB - -"
    แค่เปิดมา Vista โหลดเป็น GB เลยครับ
    ผม Idle 800MB ก่าๆ แนะ
    เล่นเกมส์ที ล่อเป็น 1GB กว่าๆ ( Lost Planet DX10 )

OverclockZone Member elephanter's Avatar

แรมควรจะ 2g ครับ วิสต้ามันโหด

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ตัวกินแรมครับ ต้องให้อาหารมันเยอะ ๆ มันก้จะวิ่งเร็วขึ้นครับ เหมือนม้าที่กินหญ้าเยอะ ๆ อ่ะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

วันนี้เปิดแค่ jetAudio + Mozilla Firefox มันล่อเป็น GB เลย 555+

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Spec เครื่องท่านมันไม่ไหวนี้ครับ เเต่ผมเคยลองกับเครื่องที่Specต่ำกว่านี้อีกเเต่ปิดในส่วนเสดงผลVistaครับ ในVersion Ultimate ไม่อืดนะใช้งานโดยรวมได้ดีกว่าXP <เร็วกว่าXPเเน่ๆ>

คือว่าคอมสเปคไม่ใช่เเบบลายเซ็นคับ เป็น โน้ทบุค hp pavillion dv 2538txคับ เเรม จิกนึง
    core 2 duo 1.8 คับ

OverclockZone Member Master_Kai's Avatar
    On Board (-_-")

Quote Originally Posted by ohmcpe View Post
    คือว่าคอมสเปคไม่ใช่เเบบลายเซ็นคับ เป็น โน้ทบุค hp pavillion dv 2538txคับ เเรม จิกนึง
    core 2 duo 1.8 คับ
    VGA onboard ป่าวครับ ถ้าใช่แรมก้อโดนแชร์ไปอีก ซัก 200 เมก
    สรุปแล้วเหลือแรม 800 เมก ไม่พอครับครับสำหรับ
    vista เปลี่ยนไปใช้ window XP2007 ดีกว่าครับ เร็วกว่า
    เล่นเกมส์ดีกว่า กินแรมประมาน 400 เมก

ใช้อยู่วิสต้า แรม 1.5 GIG พอเล่นได้ .......

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อัพแรมเป็น2Gbคับ แล้วจะเห็นแสงสว่าง.. เครื่องผมแรม1Gbนี่ พอลงVistaสภาพเหมือนใช้แรม256เมก เล่นXPเลยอ่า

OverclockZone Member Meteora's Avatar

ยังไม่ทันเปิดอะไรมันก็800mb แล้วครับ

OverclockZone Member pess's Avatar

ทุกท่านปิด services ที่ไม่จำเป็นออกสิครับ มันจะลดละแรมของท่านๆได้เยอะพอควร

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

spec มันไม่ไหว อะครับ

guest007
    Guest

อาการแบบนี้ เหมือนไม่น่าจะใช่ spec นะครับ
    เพราะตามที่อธิบาย เหมือนมันรอเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไร และยังรอนานอีก

ผมว่าเหมือนมันรอ response อะไรซักอย่าง แล้ว time out ครับ

ลอง check service หรือ Hardware driver ที่เคยลงแล้วเอาออกครับ
    บางทีตอนที่มันพยายาม load driver พวกนี้ แต่ถ้า Hardware ไม่อยู่
    detect ไม่ได้ มันก็จะรอจน time out ครับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ลงโปรแกรมอะไรไปมั้ง อะครับ ดุ startup ด้วยนะ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ช้าจิงๆครับ อย่างที่เจ้าของกระทู้ว่านั่นแหละครับ
    เพื่อนผมซื้อ notebook vio มา เดี๋ยวนี้ลง vista กันหมดแล้วคับ
    เป็น vista home premium เหมือนกันนี่แหละ อืดสุดๆ ขนาดเป็น c2d 1.8 2gb ram นะ
    เปิดเครื่องโครตช้าเลย ไม่รู้โหลด***ไรนักหนา สงสัย utillity มันเยอะมั้ง หรือ ลงมาให้ไม่ดีละมั้งซื้อมาเกือบ 5หมื่น

ผมไม่กล้าลงใหม่ให้มัน เดี๋ยวมีปัญหาเกี่ยวกับ utility

จะเอามาลง ultimate ผมใช้อยู่เร็วปรี๊ดๆ

ทำไมถึงมีคนอ่าน VAIO เป็นไอโง่นะ
    มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้นะ ต้องโง่ด้วย
    Last edited by amppeter; 25 Sep 2007 at 04:24:47.

OverclockZone Member spin 9's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    อัพแรมเป็น2Gbคับ แล้วจะเห็นแสงสว่าง.. เครื่องผมแรม1Gbนี่ พอลงVistaสภาพเหมือนใช้แรม256เมก เล่นXPเลยอ่า
    ถูกต้องครับ อัพแรมเป็น 2GB ช่วยได้มากเลยครับ กับ Vista
    Quote Originally Posted by Feriuz View Post
    ลงโปรแกรมอะไรไปมั้ง อะครับ ดุ startup ด้วยนะ
    ตามนั้นครับ
    Quote Originally Posted by amppeter View Post
    ช้าจิงๆครับ อย่างที่เจ้าของกระทู้ว่านั่นแหละครับ
    เพื่อนผมซื้อ notebook vio มา เดี๋ยวนี้ลง vista กันหมดแล้วคับ
    เป็น vista home premium เหมือนกันนี่แหละ อืดสุดๆ ขนาดเป็น c2d 1.8 2gb ram นะ
    เปิดเครื่องโครตช้าเลย ไม่รู้โหลด***ไรนักหนา สงสัย utillity มันเยอะมั้ง หรือ ลงมาให้ไม่ดีละมั้งซื้อมาเกือบ 5หมื่น

ผมไม่กล้าลงใหม่ให้มัน เดี๋ยวมีปัญหาเกี่ยวกับ utility

จะเอามาลง ultimate ผมใช้อยู่เร็วปรี๊ดๆ

ทำไมถึงมีคนอ่าน VAIO เป็นไอโง่นะ
    มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้นะ ต้องโง่ด้วย
    ผมใช้ VAIO กับ Vista อยู่ ก็ไม่เห็นจะช้าอะไรนะ
    เปิดเครื่องจนพร้อมใช้ ครึ่งนาทีก็เรียบร้อยแล้ว

มันอยู่ที่ settings มากกว่า ไม่ได้อยู่ที่โง่หรือไม่โง่หรอก

ท่านปิด servicesอะไร บ้างล่ะ เเนะนำหน่อย ไม่รุจะปิดอันไหน เเล้วถ้าเพิ่มเเรม เเล้วมันจะเร็วขึ้นมากรึป่าว
    เเบบว่ามันจะคุ้มกะตังค์ที่ไปซื้อเเรมมาหรือป่าว เเล้วถ้าทำ recovery เเล้วลงเอ็กพีจะworkป่าว

OverclockZone Member Decription's Avatar

แรมไม่พอ ฟันธง!

Bookmarks

Bookmarks