Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง sink พัดลมเป่าข้าง กับ sink ทีพัดลมเป่าลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง sink พัดลมเป่าข้าง กับ sink ทีพัดลมเป่าลง

อันไหนน่าดีกว่ากันคับ ในเรื่องการระบายความร้อน
    แต่ทีผมสังเกตุคือ sink ที่เป่าลมลง ฝุ่นมันจะติดกับบอร์ด
    แต่ถ้า sink ที่พัดลมเป่าค้านข้างก้อจะดีกว่าใช่ไหมคับ
    เพราะฝุ่นจะได้ไม่ลงมาที่m/b แต่เรื่องความเย็น น่าจะพอกันใช่ปะ

หาซิงก์ที่ไม่ต้องใช้พัดลมครับแนะนำ แต่ก็จะทนร้อนไม่ได้มาก

Comment

เป่าข้าง M/B จะร้อนกว่าแบบเป่าลงนะคับ (ส่วนต่างมาก-น้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กะอุณหภูมิห้อง กะการใช้งานอะ) แต่เป็นผม ผมเลือกเป่าลงนะคับ หวง M/B แล้วปัญหาเรื่องฝุ่นเนี่ย หา filter มาติดไว้ที่ช่องที่ลมเข้า case ก็ช่วยได้เยอะแล้วคับ

Comment

70% ของบอร์ดนี้ เป่าออกด้านหลังครับ
        *ผมละคนหนึ่ง เพราะพัดลมมันติดด้านบนไม่ได้ หุหุหุ

Comment

Originally posted by live View Post
          เป่าข้าง M/B จะร้อนกว่าแบบเป่าลงนะคับ (ส่วนต่างมาก-น้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กะอุณหภูมิห้อง กะการใช้งานอะ) แต่เป็นผม ผมเลือกเป่าลงนะคับ หวง M/B แล้วปัญหาเรื่องฝุ่นเนี่ย หา filter มาติดไว้ที่ช่องที่ลมเข้า case ก็ช่วยได้เยอะแล้วคับ
          เออใช่ ลืมนึกถึง m/b ไปเลยนะ เดี๋ยวลองหาข้อมูลไหม่

Comment

:P จริงๆ ตัวที่ผมใช้อยู่ ก็เป่าออกหลังอะคับ zalman 9700NT แต่หาพัดลมมาคิดที่ฐานยึดซิงค์อีกตัว :P M/B เย็นสู้พวกซิ้งค์เป่าลงไม่ได้ แต่ก็ช่วยให้มันไม่ร้อนสะสมคับ (กะลังเล็งๆ ว่าจะเปลี่ยนเป็น 8700LED มาลอง แต่ตังค์ยังไม่ถึงอะ )

Comment

ผม เป่าลงนะ Gemin II ลองๆหาข้อมูลดูนะตัวนี้ใส่พัดลม 12CM ได้ 2 ตัว

Comment

review ต่างประเทศส่วนมาก จะเจอว่าถ้า sink ให้ประสิทธิภาพพอๆกันในการทดสอบแบบ open case

แต่ถ้าปิดเคสแล้ว sink เป่าข้างจะให้ temp เย็นกว่า sink แบบเป่าลงครับ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                  ผม เป่าลงนะ Gemin II ลองๆหาข้อมูลดูนะตัวนี้ใส่พัดลม 12CM ได้ 2 ตัว
                  ตัวนี้ใส่ได้แต่ 775 ใช่ปะคับ คือที่ดูๆไว้อยากได้แบบ ที่ใส่ได้หลาย sockket อะคับ
                  Last edited by kgb99; 23 Sep 2007, 16:42:39.

Comment

Originally posted by guest007 View Post
                    review ต่างประเทศส่วนมาก จะเจอว่าถ้า sink ให้ประสิทธิภาพพอๆกันในการทดสอบแบบ open case

แต่ถ้าปิดเคสแล้ว sink เป่าข้างจะให้ temp เย็นกว่า sink แบบเป่าลงครับ
                    อันนี้เห็นด้วย

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                      ตัวนี้ใส่ได้แต่ 775 ใช่ปะคับ คือที่ดูๆไว้อยากได้แบบ ที่ใส่ได้หลาย sockket อะคับ
                      ออ โทษทีคับดูผิด มันไส่ได้หลาย sockket คับ

Comment

มันใส่ได้หลาย Socket ครับ คุณติดซิ้งตัวนี้ไม่ต้องหา พัดลมมาเป่า แรมเพิ่ม หรือถ้าบอร์ดอินเทล ก้อไม่ต้องหาพัดลมไปติดกับ NB

Comment

คับๆ จะเก็บไว้เป็นข้อมูล

ที่ต้องถามคือ ห้องผมฝ่นเยอะมากๆ ขนาด sink เดิม แค่ อาทิตเดียวฝุ่นติด ram กับ m/b
                          เพียบเลย กลัวว่าถ้าใส่ sink ใหญ่แล้วจะทำคาวมสะอาดยาก อะคับ
                          Last edited by kgb99; 24 Sep 2007, 13:16:44.

Comment

หาตัวเป่าลมมาเป่าอ่ะ ผมก็ว่าจะซื้อมาใช้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                              หาตัวเป่าลมมาเป่าอ่ะ ผมก็ว่าจะซื้อมาใช้เหมือนกัน
                              ใช่ที่เขาใช้ในร้านคอม ปะคับ ตัวนึงประมาณกี่บาทคับ แล้วที่ไหนมีขายคับ^^

Comment

Working...
                              X