Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไบออส ถูกตั้งพาสเวิด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไบออส ถูกตั้งพาสเวิด

พอดีเพิ่งมีคนเอาคอมมาขายอ่ะคับ แต่ไบออส ถูกตั้งพาสเวิดเอาไว้เข้าหน้าวินโดวไม่ได้เลยคับ เพราะมันให้ boot ที่ไดร์ A ตลอดเลยคับ ไม่ทราบว่าจะแก้พาสเวิดยังไงคับ

รบกวนช่วยทีนะคับ(เจ้าของเครื่องเขาบอกให้เอาไปคืนตอน 5 โมงเย็นถ้าใช้ไม่ได้)

ป.ล.เจ้าของเครื่องก็ไม่รู้พาสด้วยอ่ะคับ

ขอบคุณคับ

ดึงปลั๊กคอมฯ ออก - ถอดถ่านไบออสออกมาสัก 5 วินาที ครับ แค่นี้ก็รีเซ็ตได้แล้ว

Comment

เอ่อ แล้วอย่าลืมใส่กลับด้วยนะครับ เอิ๊กกกกซ์

Comment

Originally posted by Cybernetic View Post
        ดึงปลั๊กคอมฯ ออก - ถอดถ่านไบออสออกมาสัก 5 วินาที ครับ แค่นี้ก็รีเซ็ตได้แล้ว
        ตามนี้

Comment

^^^^
          หากตามข้างบนไม่หนำใจ ผมขอแถมอีก 3 วิธี ซึ่งเหมาะสำหรับเครื่องแบรนด์หรือเครื่องที่มีประกัน ซึ่งเราไม่สามารถแกะเครื่องมาถอดถ่านออกได้ ดังนั้นจึงต้องมีขั้นตอนในการเครียร์ไบออส ที่นอกเหนือจากการถอดถ่านหน่อย

ที่มา : com-th
          1.ใช้​โปรแกรม​ Reset CMOS ​เพื่อทำ​การลบ​ password
          โดย​การ​ใช้​โปรแกรม​ ​มาทำ​การรัน​ ​เพื่อลบ​ password ​ซึ่ง​วิธีนี้ผมเองก็​ยัง​ไม่​เคย​ใช้​ ​ถ้า​หาก​ไม่​มีวิธี​อื่น​ ​ๆ​ ​แล้ว​ก็ลอง​กัน​ดูครับ​ ​ตัวโปรแกรมที่ว่า​เคยเห็น​จาก​ http://www.thaiware.com ​ครับ

2.ใช้​โปรแกรม​ CMOSPWD ​สำ​หรับการดู​ password ​ที่ตั้ง​ไว้
          โดย​การ​ใช้​โปรแกรม​ CMOSPWD ​มารัน​ใน​ DOS Mode ​ซึ่ง​จะ​ทำ​ให้​เรา​เห็นข้อมูลของ​ password ​ได้​ ​แต่​ต้อง​ทราบรุ่นของ​ bios ​ที่​ใช้​งาน​ด้วย​นะครับ​ ​ตัวโปรแกรมนี้หา​ได้​ที่​ http://www.tweakfiles.com ​ครับ

3.ใช้​ debug ​ใน​การลบ​ password
          อีกวิธีหนึ่งครับ​ ​โดย​การเรียกโปรแกรม​ debug ​ที่​จะ​มี​อยู่​ใน​ DOS ​และ​สั่งคำ​สั่งต่าง​ ​ๆ​ ​โดย​มีขั้นตอนดังนี้
          1. ​บูตเครื่อง​โดย​ให้​เข้า​ที่​ DOS Mode ​โดย​การกด​ Ctrl ​ค้างขณะบูต​ ​และ​เลือก​เข้า​ DOS Prompt
          2. ​พิมพ์คำ​ว่า​ debug ​และ​กด​ Enter ​จะ​ขึ้นเครื่องหมาย​ - ​รอ​อยู่
          3. ​พิมพ์คำ​ว่า​ o 70 2e ​และ​กด​ Enter ( ​ตัวอักษร​ ​โอ​ ​เจ็ดศูนย์​ ​สองหนึ่ง​ ​นะครับ)
          4. ​พิมพ์คำ​ว่า​ o 71 ff ​และ​กด​ Enter
          5. ​กด​ q ​และ​กด​ Enter ​ครับ
          6. ​จาก​นั้น​ ​บูตเครื่อง​ใหม่​ ​ถ้า​ใช้​งาน​ได้​ ​ก็​จะ​ไม่​มีการถามรหัสผ่าน​เข้า​ bios ​อีก​แล้ว

Comment

ปิดเครื่องถอดถ่านไบออสออกจ้า หายแน่ๆ

Comment

ขอบคุณมากคับ ไม่ติดพาสและคับ

แต่ดันมีปัญหาที่ HDD อีกอ่ะเซงเลย

จะแก้ไงดีเอ่ย แบบว่ามันขึ้น error อ่ะคับ ตอนจะลงวินโดว์

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by crazyjak View Post
                ขอบคุณมากคับ ไม่ติดพาสและคับ

แต่ดันมีปัญหาที่ HDD อีกอ่ะเซงเลย

จะแก้ไงดีเอ่ย แบบว่ามันขึ้น error อ่ะคับ ตอนจะลงวินโดว์

ขอบคุณคับ
                เอากล้องถ่ายรูปจอตอน Error มาให้ดูประกอบหน่อยก็จะดีครับ

Comment

error ตอนลงวินโด้วส์

เมนบอร์ดเริ่มไม่ค่อยดีรึเปล่าครับ หรือว่า hdd เป็น bad ง่ะ

Comment

เป็นไปได้ทั้ง M/B HardDisk แล้วก็ Ram นะครับ ที่มีปัญหา
                    ว่าแต่มันขึ้นว่าอะไรอ่ะครับ

Comment

ลองใช้แผ่นวินโดที่ไม่ได้โมดูนะครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยคับ
                        ตอนนี้คืนเขาไปและคับเพราะเขาค่อนข้างจะตั้งราคาไว้สูงพอดูแต่เขาไม่บอกนะคับว่าเท่าไร
                        บอกแค่ว่าถ้าซื้อแล้วจะบอก ( กวนจิงๆ )
                        ส่วนอาการเสียผมคงบอกไม่ได้อ่ะคับว่ามันขึ้นว่าไรเพราะขึ้นทั้งหน้าเลยอ่ะคับ และจอก็ฟ้า
                        ลองเช็คM/Bแล้วก็RAMกันอีกเครื่องแล้วไม่มีปัญหา
                        ต้องขอโทษด้วยนะคับที่มาตอบช้า

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะคับ

Comment

Working...
                        X