Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสมีเสียง "อี๊ดๆ" ดังออกมาครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสมีเสียง "อี๊ดๆ" ดังออกมาครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ?

ผมใช้ External HDD ขนาด 120 GB ยี่ห้อ Seagate อยู่ครับ เป็น HDD ขนาด
    ใส่ใน Notebook

อาการที่เจอคือ บางครั้งเมื่อเสียบ HDD เข้ากับคอมพ์มันจะมีเสียง "อี๊ด" ดัง
    ออกมาจากตัว HDD เลยครับ บางครั้งก็ดังครั้งเดียว บางครั้งก็ดังเป็นระยะๆ
    บางครั้งก็ดังตลอด "อี๊ด อี๊ด อี๊ด" จนต้องถอดแล้วเสียบใหม่ อยากทราบว่า
    เป็นอาการที่ร้ายแรงมากมั้ยครับ และน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร ตอนนี้ยังไม่
    พบอาการเขียนหรืออ่านข้อมูลไม่ได้ การอ่านและเข้าถึงข้อมูลยังคงเป็นปกติ
    อยู่ครับ ไม่มีพื้นที่หายไป จะมีก็แต่เสียงอี๊ดๆ ที่จะดังเพียงหนึ่งหรือสองครั้ง
    ตอนเสียบเข้าไปใหม่เท่านั้น ระหว่างการใช้งานจะไม่มีเสียงดังกล่าวครับ เสียง
    อี๊ดจะมาตอนครั้งแรกที่เสียบเข้าเครื่องคอมพ์ครับ

ถ้าเป็นอาการร้ายแรงผมจะได้รีบเปลี่ยนทันทีครับเพราะว่า HDD ลูกนี้เก็บ
    ข้อมูลอันมีค่าไว้เยอะมากครับ

เพิ่มเติมอาการครับ อาการที่พบมีดังนี้ เป็นสลับกันไปครับ

1.เมื่อเสียบเข้าคอมพ์ครั้งแรกจะมีเสียง อี๊ด 1 ครั้งและคอมพ์ไม่เจอ HDD ต้อง
    ถอดเสียบใหม่ครับ
    2.เมื่อเสียบเข้าคอมพ์ครั้งแรกจะมีเสียง อี๊ด 2 ครั้งและคอมพ์ไม่เจอ HDD ต้อง
    ถอดเสียบใหม่ครับ
    3.เมื่อเสียบเข้าคอมพ์ครั้งแรกจะมีเสียง อี๊ด สลับกันไป คือ "อี๊ด เงียบ อี๊ด เงียบ ..."
    ช่วงที่มีเสียง "อี๊ด" ไฟจะแสดงว่า HDD กำลังอ่านข้อมูลส่วนตอนที่เงียบไฟ
    จะดับ
    4.ทุกครั้งต้องถอด HDD ออกมาแล้วเสียบใหม่ถึงจะใช้งานได้ตามปกติและ
    ไม่มีเสียงครับ
    5.สมัยก่อนนานๆ จะเป็นซักครั้ง แต่ตอนนี้ทุกครั้งที่เสียบเข้าคอมพ์จะมีอาการ
    ในข้อ 1 - 3 อย่างน้อย 1 อาการปรากฏแทบจะทุกครั้งเลยครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำชี้แนะมากๆ ครับ ^/\^

1. USB 1.0 กับ 2.0 port
    2. ไฟไม่พอสำหหรับต่อเข้า HDD ต้องต่อ USB 2 สาย

Comment

Originally posted by splintercell_pandora View Post
      1. USB 1.0 กับ 2.0 port
      2. ไฟไม่พอสำหหรับต่อเข้า HDD ต้องต่อ USB 2 สาย
      แสดงว่าไม่น่าจะใช่อาการหัวอ่านเสียใช่มั้ยครับ เพราะมันทำให้ผมสับสนมากเลย เนื่องจากยังสามารถอ่านและเขียนข้อมูลได้ตามปกติอยู่ เข้าไป Verify Disk แล้วก็ยังเป็นปกติน่ะครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ

Comment

พี่คับผมอยากตั้งกระทู้ถาม ตั้งทำอย่างไงบ้างอ่ะ บอกที (มือใหม่อยากโพส) ขอบคุงมากคับ -*-

Comment

Originally posted by kakakung View Post
          พี่คับผมอยากตั้งกระทู้ถาม ตั้งทำอย่างไงบ้างอ่ะ บอกที (มือใหม่อยากโพส) ขอบคุงมากคับ -*-
          กดแล้วจะมีที่ให้กรอก
          แล้วก็ใส่ห้วข้อกระทู้
          ตามด้วยข้อมูลที่จะถาม นะ

Comment

ผมลองเสียบ 2 หัวดูแล้วครับปรากฏว่ามันไม่มีเสียง อี๊ด ดังออกมาแล้วครับ (เสียบกะโน๊ตบุก) ผมสังเกตว่าเวลาเอาไปใช้กับ PC (สมัยก่อน) ซึ่งมันจะมี USB หลายช่องผมจะเสียบครบทั้ง 2 หัวจะไม่ปรากฏอาการเสียงดังแบบนี้ครับ แต่อาการเสียงดังแบบนี้มันจะปรากฏเมื่อผมเอามาเสียบกับ Notebook ซึ่งช่อง USB มีน้อยกว่าส่วนใหญ่จึงเสียบเพียงหัวเดียวครับ สำหรับ HDD ที่ใช้เป็นแบบ IDE ธรรมดาครับ

ถ้ามันเป็นเรื่องไฟไม่พอผมจะได้โล่งอก นึกว่าจะต้องซื้อลูกใหม่ซะแล้ว ทำเอาใจหายหมดเลย ตอนนี้ผมจะลองเสียบ 2 หัวทุกครั้งเมื่อใช้งานนะครับ แล้วผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ ^^

Comment

เมม เมม ความรู้เสริม

Comment

มันเป็นที่เอา HDD โน๊ตบุ๊คปล่าวครับเอามาใส่ PC มันดันแรงไปปล่าวอะ

Comment

ไม่รู้เหมือนกันดันนนไป

Comment

ไฟไม่พอจ่ายป่าว ลองเปลี่ยนสับพายดูนะ

Comment

คงมาจากการที่ตัวฮาร์ดดิสก์รับกระแสไฟไม่พออย่างที่หลายท่านว่ามาครับ ของผมเป็นเหมือนกันตอนใช้กับเครื่องเก่ามันจะมีเสียงอย่างเดียวกับคุณ axquest แต่พอเปลี่ยนมาเสียงอีกเครื่องมันทำงานปร๋อเลยครับ

Comment

มีหนูอยู่ข้างในครับ

Comment

Originally posted by มหาชะนี View Post
                          มีหนูอยู่ข้างในครับ
                          สงสารมันอะ จะให้ข้าวให้น้ำมันยังไงดีล่ะ

Comment

Originally posted by nununu View Post
                            สงสารมันอะ จะให้ข้าวให้น้ำมันยังไงดีล่ะ
                            ไม่ต้องให้ครับ มันกินฮาร์ดดิสแทนครับ

Comment

ถ้าใช้ไม่ได้ อาจมีมดหรืออะไรเข้าได้นะครับ...ระวัง พังนะครันบ

Comment

Working...
                              X