Announcement

Collapse
No announcement yet.

อันไหนคือ64บิทครับX86หรือX64

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อันไหนคือ64บิทครับX86หรือX64

อันไหนคือ64บิทครับX86หรือX64
    Last edited by fist007; 19 Aug 2008, 20:59:10.

x64 64 บิตครับ
    x86 32 บิต

Comment

X86 คือ 32bit
      X64 คือ 64bit

Comment

x64 ครับ

Comment

แล้วโค้ดX64 X86 นี่มันแสดงถึงค่าของอะไรครับ ใครพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ม่างครับ ทำไมX86ถึงคือ32บิท

Comment

Originally posted by fist007 View Post
            แล้วโค้ดX64 X86 นี่มันแสดงถึงค่าของอะไรครับ ใครพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ม่างครับ ทำไมX86ถึงคือ32บิท
            ดันไป
            อยากรู้ที่มาเหมือนกัน

Comment

นั่นจิ ทำไม 32Bit ถึงเป็น x86 งงเหมือนกาน

Comment

แล้วอันไหนเวอร์กกว่ากันครับ (speed)

Comment

X86 มาจากสมัยก่อน ตอนที่ cpu ยังไม่มีชื่อเรียกแบบ pentium celeron มันใช้ code ลงท้ายด้วย 86 ครับ

ตั้งแต่ 8086 80386 ,486 พอถึง 586 มันใช้ไม่ได้ ติดเรื่องลิขสิทธิ์ จึงมาใช้คำว่า pentium แทน (penta แปลว่า 5) แล้ว cpu ช่วงนี้มันเป็น 32 bit ในสมัยนั้นความเป็น 64bit ยังไม่โผล่ครับ พัฒนามาเรื่อยมี pentium 2 3 4 (ถ้านับเป็น code ก็เป็น 586 686 786 ไปแล้ว ถ้าจะตั้งชื่ออ่ะนะ)

เค้าก็เลยเรียกรวมไปเลยว่า X86 เมื่อ X แทนจำนวนเต็ม อะไรประมาณนั้น

32bit จึงใช้ X86 เรื่อยมาจนปัจจุบัน

---------

เดาล้วน ใครจะเชื่อก็ตามใจ 55

Comment

Originally posted by dekdoodee View Post
                    แล้วอันไหนเวอร์กกว่ากันครับ (speed)
                    ผมคิดว่าต้อง 64 อยู่แล้วเพราะมันต้องใช้สเป็คสูงกว่า 32

Comment

64 บิททำงานเร็วกว่าครับ แต่ต้องใช้กับโปรแกรมที่รองรับ 64 บิทด้วยนะ แต่ถ้าโปรแกรมเป็น 32 บิท ก็ไม่แตกต่างกันครับ

Comment

อุส่าอ่าน กำลังจะเชื่อ ไปเจอคำลงท้าย ซะงั้น

Comment

X ข้างหน้าแทนเลข ตาม rep บนคับ 86 ลงท้าย หมายถึงชุดคำสั่งที่ cpu นั้นๆ support คับ (assembly อะ) ซึ่งจริงๆ cpu 64 บิต ที่เห็นกันทั่วๆ ไป ก็ใช้ชุดคำสั่งเดียวกันนั่นแหละคับ แต่ X86-64 จะมีชุดคำสั่งมากกว่า X86 ธรรมดา เพื่อให้ดึงประสิทธิภาพของ cpu มาใช้ได้เต็มที่คับ ทาง AMD เรียก 64 bit ของตัวเองว่า AMD64 ซึ่งจริงๆ ก้อคืออันเดียวกันคับ

การตั้งชื่อแบบนี้ มันจะเป็นการระบุไปในตัวว่า cpu ของเรา ใช้กะโปรแกรมไหนได้บ้างอะคับ เช่น พวก os unix เวลาไป d/l มันจะระบุเลยว่าสำหรับ X86, X86-64, PPC (เข้าใจว่าเป็นพวกเครื่อง mac รุ่นที่ไม่ได้ใช้ cpu ของ intel) ในบางโปรแกรม มันจะกำหนด OS มาด้วยเลย เช่น HP-UX on X86 อะไรเงี้ยอะคับ

ส่วนเรื่อง speed ขึ้นอยู่กะรายละเอียดอีกหลายอย่างคับ เรื่องจำนวน core และ cpu ก็มีผล ก็เช่น Itanium 64bit 2 cpu ไปเจอ xeon 32bit 4cpu (cpu ละ 2 core) ก็หงอยเหมือนกันคับ (อันนี้ไม่รวมการคำนวนเลขทศนิยมระดับมหาศาลนะคับ ) แต่ถ้าทุกอย่างเหมือนกันเป๊ะนี่ 64bit จะเร็วกว่า ส่วนมากในงานที่มีการคำนวนตัวเลขเยอะๆ คับ ถ้าเป็น X86-64 จะเร็วกว่าแน่นอน เพราะมันมีระบบ support การทำงาน 2 instruction พร้อมๆ กันใน 1 core คับ (แล้วผมจะพูดให้มันยาวทำมัยเนี่ยยย :P)

Comment

เหมือนท่านข้างบนว่าไว้ ...
                            8086 8088 80286 : เป็น CPU 16 บิต
                            80386 80486 : เป็น CPU 32 บิต (compatible กับ 16 บิต)
                            พอขึ้นมากกว่านี้ Intel ไปใช้ชื่อ Pentium , AMD ไปใช้ชืื่่อ K แล้วก็ไปเรื่อย... (เหมือนบางครั้งก็เรียก 586 อยู่)
                            ทำให เรียกว่า เป็น CPU ตระกูล x86 (เพราะส่วนใหญ่ ลงท้ายด้วย 86)

จนมาถึง AMD Althon AMD ได้ออก CPU ที่เป็ แบบ 64 bit โดยเป็นลักษณะ compatible กับของเดิม แต่ เพิ่มคำสั่ง และความสามารถด้าน 64 บิตเข้าไป เรียกว่าตระกูล x86-64 ตอนหลังเรียก AMD64 (เหมือน อย่างเช่น AMD Althon 64 เป็นต้นมา)
                            Intel กลัวน้อยหน้า (ตอนแรกไปทำ IA-64 ซึ่งเป็น CPU ที่ไม่ค่อย Compatible กับ X86 เท่าไหร่) ไปคิด IA-32e (Intel เรียก X86 ว่า IA-32) แล้วเรียกว่า EM64T (IA-32e ต่อมาเรียก Intel 64 ชนกับ Amd 64)
                            ในใน Pentium 4 บางรุ่น.. จน ถึง Dual Core , Core 2 .. เป็นต้นมา

ดูอย่างคร่าวๆแล้ว x86-64 และ EM64T หลักๆ คือ เพิ่มความสามารถในการ อ้างหน่วยความตำได้ สูงขึ้น (สูงเกิน 4G) จะมีคำสั้งด้าน การประมวลผล แบบ 64 bit มาบ้างเล็กน้อย (ของ AMD x86-64 ดูจะเยอะกว่า INTEL EM64T)

จากคนหลายๆคน จากแหล่งทดสอบหลายๆแหล่ง .. กลายเป็นว่า โปรแกรม 64 บิต ที่วิ่งบน Windows 64 bit นั้น บางโปรแกรมจะทำงานช้าลง บางโปรแกรม ทำงานเร็วขึ้น
                            แต่ที่แน่ๆ .. Windows 64 bit จำเป็น ต้องใช้ Driver ที่เป็น 64 bit ด้วย ซึ่งหา Driver ได้ยากกว่า ...

จึงมีคำแนะนำว่า .. ถ้า ใช้ RAM ไม่เกิน 4G เลือกใช้ แบบ 32 bit จะสบายกว่า

Comment

Working...
                            X