overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: การ์ดจอ2ตัวนี้ตัวใหนน่าเล่นกว่าคับ 8600GT & 2600XT

OverclockZone Member jojoonline's Avatar

Default การ์ดจอ2ตัวนี้ตัวใหนน่าเล่นกว่าคับ 8600GT & 2600XT

การ์ดจอ2ตัวนี้ตัวใหนน่าเล่นกว่าคับ 8600GT & 2600XT

XFX GeForce 8600GT XXX 256MB DDR3 128-bit Dual-DVI TV-Out PCI-Express Retail
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4064

PowerColor Radeon HD2600XT 256MB DDR4 128-bit TV-Out Dual DVI PCI-Express Retail
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4227

ราคาพอๆกันอ่าคับ ตอนแรกเล็งๆจาถอย 86GT แต่พอเจอ 2600XT เริ่มจาเปลี่ยนใจ เหอๆ แต่ที่ดูๆ เหมือนกะ 2600 MEM ตั้ง2.2Ghz แล้วเป็น DDR4 ด้วย ไม่ทราบว่าตัวใหนคุ้มกว่าคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

มวยคู่เดือดครับ
    สู่สีกัน แล้วแต่ชอบแล้วละครับ
    *ผลเทส + ผลเกมส์ ณ.ปัจจุบัน Nvidia 95% / ATI 90% ครับ

OverclockZone Member raiden909's Avatar

ผมเพิ่งถอย 8600gt<fosa4400bht.>
    แต่ก่อนใช้8500 .........
    ผมว่าภาพมันก็เนียนดีนะครับ...ปรับสุด
    แต่สิ่งหนึ่งที่สังเกตุเห็นจะ จะ คือ..8600 ดูหนังดีวีดี ภาพใส สวยกว่าเดิม อ่ะครับ

OverclockZone Member Sareshiku's Avatar
    [มศก.นครปฐม] [ปิ่นเกล้า] Infractions: 999/999 (999)

เชลียร์ HD2600XT DDR4 ด้วยคน เปรียบเทียบ กันในเรื่องแสงสี ตอนดูหนัง หลังจากเคยใช้

7600GT AGP มาก่อนเปลี่ยนมา เป็น HD2600XT DDR4 พบว่า แสงสีคนละเรื่องเลยครับ

ดูหนังชีวิตแล้ว ของทาง 7600GT AGP สีเนื้อ มันแปลกๆ แต่ 2600XT DDR4 ทำได้สวยครับ

ปล. อาจจะไม่ใช่ตัวเปรียบเทียบที่เจ้าของกระทู้ตั้งแต่ก็เอามาเล่าสู่กันฟัง

สายเลือด ATI ผมเคยรองใช้แต่ ATI ภาพสวยครับ สอยๆ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ดูหนังโคตรๆ ไปซื้อ ATi เลย ภาพมันดูแจ่มกว่า
    เล่นเกมส์แหลก หยิบ Nvidia ก็ได้ เฟรมเรตไหลดี

แต่คู่นี้ ไม่น่าต่างกันมากเรื่องเกมส์

อีกอย่างคือ อย่างอยู่กับค่ายไหน ชอบค่ายไหน หลายๆคน บางทีแรง แต่ไม่ชอบ ซื้อมาใช้ก็รู้สึกหดหู่นะ อิอิ

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

ATI โลดเลยเพ่ รูปเนียนสุดๆ -*-

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

"ตัวไหนคุ้มกว่ากัน" ขึ้นอยู่กับท่านจะเอาไปใช้งานด้านไหนง่ะ....

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

ผมเชียร์ 2600XT DDR4 ครับ แม้ว่าdriver ยังไม่เข้าที และ ตัวการ์ดจะค่อนข้างร้อนก็ตาม

แต่ COH 630(3.0G +แรม 800 C5 2G +2600XT)
    COH 1024*768 high หมด ได้ avg FPS 48แนะครับ!!!

OverclockZone Member คิม's Avatar

เรื่องดูหนัง 2 ตัวนี้สูสีกันครับ เพราะตัว 8600 ทาง Nvidia ได้แก้ไขแล้ว

เรื่องเกมส์ ต้องให้ Nvidia เพราะทาง ATI Driver ยังมีปัญหากับเกมส์ ทั้งเก่าและใหม่ หวังในอนาคตจะแก้ได้ในเร็ววัน

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

คุณจะเอาไปเล่นเกม หรอครับ หรือว่า จะเอาไปดูหนัง ใช้งานทั่วไป ถ้าดูหนังใช้งานทั่วไป 2400XT ก็พอ

เล่นเกม 8600gt เด่นกว่าเห้นๆด้วยคะแนนทดสอบจากหลายๆโปรแกม ชนะ ซะ 90%

คุณเลือกเอง บทความการทดสอบมีมากมายใน Internet ลองหาดูแล้วจะรู้ว่า เชื่อ ไคร ที่มาพร่ำบอกคนอื่นไม่ได้นอกจาก ข้อมูลที่วัดได้ด้วย ตัวเลข และ สายตา

OverclockZone Member jojoonline's Avatar

ว่าจะสอยมาลอง crysis อ่าคับ อิอิ เน้นเล่นเกมมากกว่า ไม่ค่อยได้ดูหนัง แต่ก็ไม่ได้เล่นเกมโหดๆเกินนะคับ CPU มันอ่อน อิอิ

OverclockZone Member

เล่นเกมส์ก็ต้อง 8600gt ล่ะครับ ati มันมีปัญหาเรื่อง driver แล้วก็ไม่เห็นจะแก้ซะที แก้มาก็ยังเป็นอยู่ ผมว่าเดี๋ยวท่านจะหงุดหงิดเปล่าๆ แต่ไม่รู้ว่า 8600GT จาเล่น crysis ได้ที่ความละเอียดเท่าไหร่นะครับ เห็นว่าระบบฟิสิกส์ในเกมส์ใช้ CPU คำนวนล้วนๆเลยครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

เล่นครายซิสแนะว่า 8800gts ดีกว่าครับถ้าจะเล่นในโหมด Dx10 นะ เพราะดูท่าถ้าต่ำกว่าตัวนี้เฟรมเรตคงจะเล่นลำบาก
    แต่ถ้าเล่นแค่ Dx9 2ตัวที่ว่าก็คงไม่เป็นไร

ยังไงถ้าดูหนังต้อง ATI ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมเลือก nvidia ผมชอบที่มาตรฐานไดร์เว่อรดีกว่า ปัญหาค่อนข้างจะน้อยกว่าทาง ati ครับ จากประสบการณืที่เคยเจอมา แม้หลังๆ ati จะทำไดร์เว่อร์ออกมาใช้งานได้ดีแล้ว แต่ประสบการณ์ในอดีตสอนให้ผมเลือก nvidia ครับ
    ----------------------------------------
    และอีกอย่าง เกมส์ที่รองรับเทคโนโลยีทางค่าย nvidia มีมากกว่าครับ
    ----------------------------------------
    ลองดูพันธมิตรทาง nvidia ได้เลยครับเพียบ บริษัทเกมส์ต่างๆ
    การ์ด ati เล่นเกมส์เหล่านี้ได้ไม่มีปัญหา แต่ผมก็ยังเชื่อมั่นกว่า ถ้าผู้พัฒนาซอร์ฟแวร์กับการ์ดจอเป็นพันธมิตรช่วยมือกันสร้างเกมส์ขึ้นมา
    -----------------------------------------
    ผมไม่ได้พูดถึงประสิทธิภาพแต่ที่รู้ๆกันคือการ์ด 8600 นับเฉพาะเล่นเกมส์น่าจะดีกว่า เพราะส่วนมากคนซื้อการ์ดจอร้อยละ 90 เปอเซ็นต์ขึ้นไปมักจะซื้อการ์ดจอมา เพื่อเล่นเกมส์อยู่แล้ว
    ------------------------------------------
    ส่วนคนที่ซื้อการ์ดจอราคาแพงมาเพื่อดูหนังก็คงจะมี แต่น่าจะน้อยคนครับ
    ------------------------------------------
    ส่วนความชัดของภาพหรือการแสดงผลสีนั้น ค่ายไหนสีสดกว่า ผมเคยพูดไปหลายครั้งแล้วว่ามันวัดกันไม่ได้
    เพราะอะไรหรือ
    1.สีที่บอกว่าค่ายไหนสดกว่า จริงๆมันปรับกันได้ทั้งนั้น คุณเลือกปรับได้เองเลยว่าชอบสีสดแค่ไหนให้ถูกใจคุณ โปรแกรมก็ติดมากับไดร์เว่อร์ครับ ลงไดร์เว่อร์แล้วก็ปรับได้เลยครับ

2.ภาพที่ใครบอกว่าสวยกว่า มันวัดกันไม่ได้ บางคนชอบความคมชัดของภาพ บางคนก็ชอบดูภาพที่สวยนวลตา ไม่บาดตา อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่มีคนพยายามบอกว่าอันนี้สวยกว่า อันนี้ชัดกว่า จริงๆเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ถ้า ati ภาพสวยกว่าจริง เขาต้องเอาจุดนี้มาขย่มเหยียบย่ำ nvidia อยู่แล้วครับ ตามแนวทางการตลาดอันไหนเราดีกว่าเราขย้ำคู่แข่งได้เลย แต่ก็ทำไม่ได้เพราะมันก็แค่ความคิดเห็นเรื่องภาพสวยกว่า ผุ้หญิงขาวๆอวบๆคนที่เขาไม่ชอบก็มี ชอบดำๆผอมๆก็มีครับ(ฝรั่งนี่แหละ...ตัวดีเลยชอบดำๆเจอขาวส่ายหน้า) เรื่องแบบนี้นานาจิตตังครับ
    ---------------------------------------------
    ทาง ati ไม่ใช่ว่าผมจะไม่ชอบ แต่ยังไม่มีอะไรที่โดดเด่นเลยที่จะทำให้คนเปลี่ยนมาเล่นค่ายนี้ และเลิกใช้อีกค่าย
    ---------------------------------------------
    เป็นรองทั้ง
    1.ประสิทธิภาพที่ราคาพอๆกันไม่ได้แสดงออกว่าเหนือกว่าแบบเห็นได้ชัด
    2.การตลาด ชื่อเสียงก็สู้เขาไม่ได้ คนส่วนใหญ่นึกถึงการ์ดจอค่ายไหนมากกว่ากัน
    3.การวางจำหน่าย การ์ดที่เอามาเป็นคู่ปรับ มักจะวางทีหลัง nvidia อย่าง nvidia ส่ง sli ตั้งนานกว่า ati จะส่ง crossfire มาสู้ แม้จะดูยืดหยุ่นกว่า sli แต่อย่าลืมว่าคนที่เขาเล่น sli ที่ออกมาก่อนนั้น คงจะมีไม่เยอะหรอกครับที่เล่น sli ของ nvidia ไปแล้วจะเสียเงินอีกรอบเพื่อจะได้ใช้ crossfire ของ ati ที่ประสิทธิภาพไม่ทิ้งกัน
    -------------------------------------
    ผมก็ลุ้นอยากให้ ati ก้าวขึ้นมาเทียบเท่ากับ nvidia ครับ จะได้เป็นคู่แข่งกัน สู้กันแล้วผลประโยชน์จะได้ตกสู่ผู้บริโภค
    -------------------------------------
    แต่จนถึงทุกวันนี้ยังไม่เห็นแววเลยครับ แม้จะรวมกิจการกับ AMD ไปแล้วก็ตามที
    สงสัยต้องรอ cpu-gpu รวมตัวกันซะก่อน....
    Last edited by guru; 24 Sep 2007 at 18:23:24.

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Default --

Quote Originally Posted by guru View Post
    ผมเลือก nvidia ผมชอบที่มาตรฐานไดร์เว่อรดีกว่า ปัญหาค่อนข้างจะน้อยกว่าทาง ati ครับ จากประสบการณืที่เคยเจอมา แม้หลังๆ ati จะทำไดร์เว่อร์ออกมาใช้งานได้ดีแล้ว แต่ประสบการณ์ในอดีตสอนให้ผมเลือก nvidia ครับ
    และอีกอย่าง เกมส์ที่รองรับเทคโนโลยีทางค่าย nvidia มีมากกว่าครับ
    ลองดูพันธมิตรทาง nvidia ได้เลยครับเพียบ บริษัทเกมส์ต่างๆ
    การ์ด ati เล่นเกมส์เหล่านี้ได้ไม่มีปัญหา แต่ผมก็ยังเชื่อมั่นกว่า ถ้าผู้พัฒนาซอร์ฟแวร์กับการ์ดจอเป็นพันธมิตรช่วยมือกันสร้างเกมส์ขึ้นมา
    -----------------------------------------
    ผมไม่ได้พูดถึงประสิทธิภาพแต่ที่รู้ๆกันคือการ์ด 8600 นับเฉพาะเล่นเกมส์น่าจะดีกว่า เพราะส่วนมากคนซื้อการ์ดจอร้อยละ 90 เปอเซ็นต์ขึ้นไปมักจะซื้อการ์ดจอมา เพื่อเล่นเกมส์อยู่แล้ว
    ส่วนคนที่ซื้อการ์ดจอราคาแพงมาเพื่อดูหนังก็คงจะมี แต่น่าจะน้อยคนครับ
    ส่วนความชัดของภาพหรือการแสดงผลสีนั้น ค่ายไหนสีสดกว่า ผมเคยพูดไปหลายครั้งแล้วว่ามันวัดกันไม่ได้
    เพราะอะไรหรือ
    1.สีที่บอกว่าค่ายไหนสดกว่า จริงๆมันปรับกันได้ทั้งนั้น คุณเลือกปรับได้เองเลยว่าชอบสีสดแค่ไหนให้ถูกใจคุณ โปรแกรมก็ติดมากับไดร์เว่อร์ครับ ลงไดร์เว่อร์แล้วก็ปรับได้เลยครับ

2.ภาพที่ใครบอกว่าสวยกว่า มันวัดกันไม่ได้ บางคนชอบความคมชัดของภาพ บางคนก็ชอบดูภาพที่สวยนวลตา ไม่บาดตา อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่มีคนพยายามบอกว่าอันนี้สวยกว่า อันนี้ชัดกว่า จริงๆเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ถ้า ati ภาพสวยกว่าจริง เขาต้องเอาจุดนี้มาขย่มเหยียบย่ำ nvidia อยู่แล้วครับ ตามแนวทางการตลาดอันไหนเราดีกว่าเราขย้ำคู่แข่งได้เลย แต่ก็ทำไม่ได้เพราะมันก็แค่ความคิดเห็นเรื่องภาพสวยกว่า ผุ้หญิงขาวๆอวบๆคนที่เขาไม่ชอบ ชอบดำๆผอมๆก็มีครับ เรื่องแบบนี้นานาจิตตัง
    ทาง ati ไม่ใช่ว่าผมจะไม่ชอบ แต่ยังไม่มีอะไรที่โดเด่นเลยที่จะทำให้คนเปลี่ยนมาเล่นค่ายนี้ และเลิกใช้อีกค่าย
    เป็นรองทั้ง
    1.ประสิทธิภาพที่ราคาพอๆกันไม่ได้แสดงออกว่าเหนือกว่าแบบเห็นได้ชัด
    2.การตลาด ชื่อเสียงก็สู้เขาไม่ได้ คนส่วนใหญ่นึกถึงการ์ดจอค่ายไหนมากกว่ากัน
    3.การวางจำหน่าย การ์ดที่เอามาเป็นคู่ปรับ มักจะวางทีหลัง nvidia อย่าง nvidia ส่ง sli ตั้งนานกว่า ati จะส่ง crossfire มาสู้ แม้จะดูยืดหยุ่นกว่า sli แต่อย่าลืมว่าคนที่เขาเล่น sli ที่ออกมาก่อนนั้น คงจะมีไม่เยอะหรอกครับที่เล่น nvidia
    ผมก็ลุ้นอยากให้ ati ก้าวขึ้นมาเทียบเท่ากับ nvidia ครับ จะได้เป็นคู่แข่งกัน สู้กันแล้วผลประโยชน์จะได้ตกสู่ผู้บริโภค
    แต่จนถึงทุกวันนี้ยังไม่เห็นแววเลยครับ แม้จะรวมกิจการกับ AMD ไปแล้วก็ตามที
    สงสัยต้องรอ cpu-gpu รวมตัวกันซะก่อน....
    คมบาดจัย เห็นด้วยอย่างแรง

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ผิดหมวดนิครับ แจ้งย้ายด่วน อิๆๆ

จะคุ้มไม่คุ้มอยู่ที่คุณแล้วครับ สุดท้ายจริงๆมันก็อยู่ที่ความชอบครับ ชอบอันไหนเอาอันนั้นเลยครับ

อีกหน่อยนะ หลายๆคนที่เข้ามาถามว่า ผมจะซื้อไอ้นี่ลังเล ไอ้นี่กะไอ้นั่นอยู่ แต่พอพวกมากลากไป ไปซื้อเอาไอ้นั่นมาใช้ไปใช้มาไม่พอใจ ขายทิ้งกันก็เยอะ

เอาอันที่คุณชอบดีกว่านะ

OverclockZone Member chanforweb's Avatar

ไม่ชอบ ATi ตรง driver ล่ะน้า

OverclockZone Member s4410020's Avatar

บอกแล้วให้เลือกที่พนักงานขายก็พอ สาวๆสวยๆ ขอเบอร์ได้ ก็ซื้อร้านนั้นแหละ จะเอาตัวไหนก็ถามน้องเค้าเลย ชอบตัวไหนพี่ก็เอาน้อง...เอ้ย เอาตัวนั้นแหละ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

เล่นเกม เอา 8600GT ดูหนัง เอา 2600XT

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks