Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค น ที่ เ ค ย C | o c k E6600 Gigabyte DS4 มาดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค น ที่ เ ค ย C | o c k E6600 Gigabyte DS4 มาดูทีครับ

คือผมจะ Clock อ่าครับ แต่พบปัญหาคือมันเหมือนมีอารายล็อคอยู่ที่ไบออสหรือเปล่าครับ

พอ set เพิ่มนิดหน่อย เครื่องก็กลับมาสภาพเดิมหมายความว่าตอนตั้งค่าเพิ่ม Bus อารายเสดแล้วก็

Save มันก็รีบูทแล้วมันก็จะรีอีกครั้งพอเข้ามาดูที่ไบออสมันก็จะกลับมาค่าที่มันตั้งมาตอนแรกงงอ่า

ครับใครเลยลแง Clock แล้วก็มาแบ่งปันความรู้ทีนะครับ

Spac

CPU:CORE 2 DUO E6600
    MB: GIGABYTE DS4
    RAM:XMS CONSAIR 2GB BUS800
    VGA: WINFAST 7950 GT TDH 512MB

เฮ้อๆ ยังไม่มีไครตอบให้เลยอะครับ
    สงสัย ไม่มีไครใช้ของแพง เดียวผมหาข้อมูลก่อน เดียวช่วยๆ ใจเย็นๆ

Comment

แง แง ยังไงก็ขอบคุณท่านพี่ Wikorn

Comment

ถ้าคล็อกเป็น ถ้า config ถูกต้องจริง ๆ คือทุกอย่างทำงานได้จริง คงเป็นที่บอร์ดมั้ง อาการบอร์ดเหมือน DS3 เลย ลองหาการ์ดจอรุ่นอื่น ๆมาใส่ดูครับ หรือลองหาข้อมูลในเน็ตคนที่ใช้ การ์ดจอกับบอร์ดเหมือนคุณว่าเค้าคล็อกกันไปหรือปล่าว ถ้าคล็อกไป ลองไล่คอนฟิกดูใหม่ครับ

Comment

Originally posted by m-1 View Post
          ถ้าคล็อกเป็น ถ้า config ถูกต้องจริง ๆ คือทุกอย่างทำงานได้จริง คงเป็นที่บอร์ดมั้ง อาการบอร์ดเหมือน DS3 เลย ลองหาการ์ดจอรุ่นอื่น ๆมาใส่ดูครับ หรือลองหาข้อมูลในเน็ตคนที่ใช้ การ์ดจอกับบอร์ดเหมือนคุณว่าเค้าคล็อกกันไปหรือปล่าว ถ้าคล็อกไป ลองไล่คอนฟิกดูใหม่ครับ
          อีกอย่าง ลอง flash bios version ใหม่ๆ ดู

Comment

คนละ Board คนละ RAM น่ะครับ
            พัดลมเดิมที่แถมมา
            ตรงนี้ Stable สุด เกินกว่านี้มี Bluescreen เป็นครั้งคราว

Comment

...

Comment

flash ไบออสใหม่คับ
                เอาตัวที่อัพเดตสุดๆ เลยนะ

ตัวที่มากับบอร์ดอาจจะไม่สมบูรณ์หน่ะ

Comment

P5WDH ให้ DISABLE HYPER PATH 3 ในไบออส ก่อนคล็อกครับ ได้เรื่องยังไงมาบอกอีกทีครับ

Comment

ผมก็ใช้คู่นี้อยู่ครับ น่าจะเป็นที่แรมลากไม่ดีครับมันเลย reboot พอreboot มันก็จะตั้งค่าเป็น2.4ghz เดิมๆเพื่อป้องกันความเสียหายของsystemครับ
                    ผมลากไปที่ 3.42Gz สบายๆ test super PI 1MB ได้แค่ 15.078 วัด CPU Mark99 ได้ 478ครับ

ลากได้ไกลสุดที่ 3.6ghzครับ test super PI 1MB ได้แค่ 13.895 CPU Mark99 ได้ 492ครับ

แต่ใช้งานทั่วไปที่ 3.4-3.5ครับ

E6600 + DS-4 +Corsair XMS2 Bus800 2GB+Arctic Freezer 7 Pro
                    Last edited by tuta; 26 Nov 2006, 06:12:02.

Comment

.

ขอบคุณครับ
                      ลอง Disable Hyper Path3 แล้ว
                      ที่เข็นไม่ขึ้น ไปฉิวครับ
                      กลัว CPU ไหม้ครับเพราะ SInk กับพัดลมเก่าๆ ที่มากับ CPU
                      แต่ที่ Memory freq 500 กว่าๆ CL5 ไม่ยอม Start
                      ใช้ Memory freq 400 ที่ CL 4 กลับ Start ได้
                      แล้ว Freq ที่ต่ำกว่า 400 อีก Step ไม่ลด CL ก็ไม่ Start
                      มันไม่ยัก Linear งงงงครับ

Comment

พอเอา Hyper Parth ออกนี่ Main P5W-DH วิ่งได้ถึง 400 เลยเหรอครับ?
                        Wow คิคิ ขอเย็นนี้กลับบ้านก่อน จะไปลอง ขอบคุณ M-1

Comment

อาการที่ท่าน Merlin เป็นผมก็เป็นครับ เป็นที่ 408x9 แต่ข้ามไปก็ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ไปสุดที่ 414x9 เลยไปบู๊ตไบออสไม่ได้เลย ไม่ทราบลองไบออสใหม่แล้วยังครับ

Comment

.

ผมได้ Update Bios เป็น version 1602
                            หลับหูหลับตาเพิ่ม Vcore ไปที่ 1.6 Volts
                            ได้ตามรูปครับ แต่ Vcore ที่ Cpuz แสดงมันก็คงที่ตามรูปไม่เปลี่ยนครับ
                            ไม่ว่าจะ Set Vcore จริงๆ มากกว่านั้น
                            แต่ไม่ Stable แน่ๆ ครับ
                            เพราะ BSOD มาเป็นครั้งคราว
                            เดิมๆ ได้แค่นี้น่าจะบุญแล้ว ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม...

Comment

Working...
                            X