Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ทีครับ งง มาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ทีครับ งง มาก

เมื่อก่อนเสียบ USB ได้ แต่อยู่ ดีๆ มันเปงยังงี้

ลองอีกเครื่องอื่นก้อเป็นครับ
    Attached Files

ผมเคยเจอครับ
    ***เคยเสียบ Port USB กับด้านมันก็เป็น (พอดีแผ่นรองมันหายไปไหนไม่รู้)
    ***เสียบ Mouse ทิ้งไว้สักพัก มันก็เป็น
    ยังหาสาเหตุไม่เจอ แต่พอมันจะหายก็หายไปงั้น

แต่ของเจ้าของกระทู้น่าจะเป็น อุปกรณ์ที่นำไปเสียบ (อะไรก็แล้วแต่) เสียครับ เพราะว่าเสียบเครื่องอื่นก็เจออาการเดียวกัน

Comment

อาการแบบนี้เจอบ่อยโครตๆ ประมาณว่ามัน detect หาไดร์เวอร์ที่เหมาะสมกะเจ้าตัวที่เสียบไม่เจอหละมั้ง สลับๆเสียบมันหลายพอร์ทลองดูงับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
        ผมเคยเจอครับ
        ***เคยเสียบ Port USB กับด้านมันก็เป็น (พอดีแผ่นรองมันหายไปไหนไม่รู้)
        ***เสียบ Mouse ทิ้งไว้สักพัก มันก็เป็น
        ยังหาสาเหตุไม่เจอ แต่พอมันจะหายก็หายไปงั้น

แต่ของเจ้าของกระทู้น่าจะเป็น อุปกรณ์ที่นำไปเสียบ (อะไรก็แล้วแต่) เสียครับ เพราะว่าเสียบเครื่องอื่นก็เจออาการเดียวกัน

ช่ายเลยครับ เสียบเครื่องอื่นก็เจออาการเดียวกัน ผมว่ากะลังจะลงวินโด่ใหม่ มันจะหายไหมครับ

หรือว่าควรแก้ไขปัญหาอย่างไรดี

Comment

อุปกรณ์ อะไร ครับ ที่เป็น ...

มันอาจจะใกล้พังก็ได้ ..

แต่ที่ผมเป็นบ่อยที่สุด คือ ... สาย คุณภาพไม่ถึง โดยเฉพาะพวก USB 2.0 เวลา เสียบสาย มัน Detect ว่าเป็น 2.0 แต่ พอวิ่งแล้ว คุณภาพสายไม่ได้ แล้ว มัน ก็เลย ERROR

หรือบางที่ ช่องเสียบ สกปรก ฝุ่นเกาะเยอะก็เป็น ...

หรือ บางที่ ช่องเสียบอาจจะ หัก (เช่น เสียบ Flash Drive USB แล้วเดินเตะ

Comment

กล้อง ครับที่เป็น

ตอนนี้ เพิ่งลงวินโด่ใหม่เสร็จ แต่อาการก้อเป็นเหมือนเดิม เศร้า ทำอย่างไรกะมานดีครับ

Comment

คิดว่าเป็นที่อุปกรณ์ที่เอามาเสียบนะครับ ลองเปลี่ยนพอร์ตดูหลายๆพอร์ตครับ ถอดเสียบ ไปเรื่อย

ถ้าไม่ได้ลองหา External USB มาต่อดู(เคยใช้ได้)

ปล.อาการนี้อันตรายครับ อาจจะเจ๊งทั้งบอร์ดและไอ้ตัวที่เอามาเสียบครับ

Comment

usb ตรงเมนบอร์ดหรือว่าหน้าเคสเหรอครับ

Comment

USB ตรง M/B ครับ

Comment

Originally posted by tasanakorn View Post
                    อุปกรณ์ อะไร ครับ ที่เป็น ...

มันอาจจะใกล้พังก็ได้ ..

แต่ที่ผมเป็นบ่อยที่สุด คือ ... สาย คุณภาพไม่ถึง โดยเฉพาะพวก USB 2.0 เวลา เสียบสาย มัน Detect ว่าเป็น 2.0 แต่ พอวิ่งแล้ว คุณภาพสายไม่ได้ แล้ว มัน ก็เลย ERROR

หรือบางที่ ช่องเสียบ สกปรก ฝุ่นเกาะเยอะก็เป็น ...

หรือ บางที่ ช่องเสียบอาจจะ หัก (เช่น เสียบ Flash Drive USB แล้วเดินเตะ
                    พี่tasanakorn คอมพี่เล่นน้ำป่ะนิ

Comment

ปัญหาเดียวกันครับ Search หาไปทั่วทั้งไทยทั้งหรั่ง หาคำตอบไม่ได้

ของผม เดิม ใช้ USB MOUSE ใช้ใด้ปกติเรื่อยมา

วันร้ายคืนร้าย ก็เกิด USB Deviced.... ขึ้น แต่ช่องเดียวกันนี้ใช้ USB JOYPAD ได้

แสดงว่า USB PORT ไม่เสียผมลอง เสียบ USB ด้านหลัง ไม่ได้ผลเหมือนเดิมครับ

ลอง Format ดูก็ไม่หายครับ ลองสลับ MOUSE กับอีกเครื่อง MOUSE ก็ไม่เสีย

ลองใช้หัวแปลง PS/2--USB OK. ใช้ได้

คำถามคาใจ

1....M/B เสีย

2...PSU จ่ายไฟไม่พอ ดูจาก ASUS PROBE ไฟ 5 V. วัดได้ 4.92 V.

ขอความเห็นหน่อยครับท่านคิดว่า อะไรแน่ครับ

ระบบ....X2 3600 + M2M-MX (ผู้ต้องสงสัย) +

CORSAIR 667 4 X 512 MB.

PSU MD. TECH 450 W. (ผู้ต้องสงสัย) +

VGA ON BOARD (รอ 8800)

กำลังจะซื้อ ENHANCE 5150 GH มาลองอยู่ชลบุรีซื้อลำบากจัง

อาจจะเปลี่ยนเป็น ENERMAX ถ้าลองเปลี่ยนแล้วไม่ได้ผล

คงต้องพึ่ง SYNNEX แล้วครับ ว่ากันว่าบริการช้าจริงหรือไม่

แล้วจะมารายงานครับ เพื่อเป็นข้อมูลช่วยตัดสินใจซื้อ M/B ประกัน SYNNEX

Comment

Working...
                      X