Announcement

Collapse
No announcement yet.

(เกี่ยวกับ soundcard นะคับ) Optical VS Coaxฯ VS Analog

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (เกี่ยวกับ soundcard นะคับ) Optical VS Coaxฯ VS Analog

สวัสดีครับ ผมสงสัยมานานแล้ว
    พอดี SoundCard บนคอมพิวเตอร์ที่ผมใช้
    มี Output Interface ให้เลือกใช้ทั้งหมด 3 แบบ คือ

1. Analog (ที่ไว้เสียบหูฟังอ่ะคับ)
    2. Digital (SPDIF) สาย Coax
    3. Digital (Optical) สาย Optical มีไฟสีแดงๆๆ

ทีนี้ ลำโพงคอมพิวเตอร์ที่ผมใช้อยู่ สามารถรับได้ทั้ง 3 แบบ ผมเลยอยากทราบว่า ทั้ง 3 Interface นี้ อันไหนให้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุดครับ
    (กำหนดให้สายที่ใช้เชื่อมต่อนั้นเป็นสายที่เป็นเกรด A เหมือนกันทั้งหมด)

ขอบคุณครับ ^_^

1.ต่อผ่าน Analog จะได้ความนุ่มนวล ต่อเนื่อง มีเนื้อมีหนัง ถ้า ซาวน์ โปรเซสเซอร์ ดี ลำโพงมีรายละเอียดและความเป็นดนตรีอยู่ในขั้นดีดี แนะนำการต่อแบบนี้

2. ต่อผ่าน Coax จะได้ความ คมชัด เปิด รายละเอียดเหมือนจะดีกว่าแบบบน
    วิธีนี้จะเหมาะกับลำโพงคอมส่วนใหญ่

3.ต่อผ่าน Optic แนวเสียงที่ได้จะคล้ายการต่อผ่าน coax แต่เสียงจะเปิด ใส ขึ้นอีกนิดหน่อย แต่ต้องแลกมาด้วยมิติที่ค่อนข้างบี้แบน

คร่าวๆประมาณนี้ครับ
    ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับลำโพงของคุณด้วย
    ถ้ามีโอกาศลองหาซื้อสายมาลองดูครับ
    คุณไม่ได้บอกมาว่าใช้ลำโพงหรือชุดอะไร แต่ถ้าเป็นลำโพงคอมแนะนำเส้นละ 100-500 บ.พอครับ เกินนี้คงจะฟังความแตกต่างกันไม่ออกแล้วล่ะครับ

Comment

อ่อ sound ปัจจุบันของผมคือ Audigy 2NX ครับ
      ส่วนลำโพง ใช้ Boston BA790

คือที่มาถามตอนนี้ เพราะผมถอย X-Fi Xtr.Music มาครับ แล้ว ณ ปัจจุบัน ต่อได้แต่แบบ analog
      แล้วกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อ Front Panel มาเพิ่มด้วยหรือเปล่า
      เพราะ Front มันมี Optical + SPDIF ให้ครับ
      อยากรุ้ว่าถ้า SPDIF ดีกว่าจิง จะได้ถอย Front มาเล่นเพิ่มด้วยอ่ะ
      แต่ถ้าต่อ Analog แล้วซื้อสายดีดีหน่อยมาต่อ แล้วเสียงแจ๋วเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องถอย Front คับ ประหยัดตังค์ แหะๆ

ก็ประมาณนี้แหล่ะคับพี่

Comment

จะมีใครมาตอบผมอีกไหมหนอ >_<

Comment

งั้นแนะนำให้ลองต่อ spdif (coax)
          จาก X-Fi ดูก่อนนะครับ ด้านหลังการ์ดน่าจะมี แต่เสียงจะชัดขึ้นอีก 10-15% แค่นั้นนะครับ
          ไม่ได้เปลี่ยนแบบหน้ามือเป็นหลังมืออะไรเลยครับ เสียเงินซัก 1000 บ.นึงผมว่าก็ไม่คุ้มแล้วครับ กับความเปลี่ยนแปลงแค่นี้

อีกย่างถ้าซื้อ front panel มาเพื่อต้องการช่องต่อแบบ optic , coax อย่างเดียว ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ
          แต่ถ้าซื้อเพื่อจุดประสงค์อื่นด้วยก็แล้วแต่ตัดสินใจครับ ไม่ว่ากัน

ส่วนเรื่องสายทั้ง analog และ coax ดูจากลำโพงแล้ว
          แนะนำว่าเส้นละไม่เกิน 100 - 200 บ.ก็น่าจะกำลังเหมาะละครับ

คือก่อนที่เราจะเริ่มเล่นพวกสายต่างๆ
          เราต้องดูชุดของเราก่อนครับว่าอยู่ในระดับมีสามารถบอกความแตกต่างได้หรือเที่ยงตรงขนาดไหน
          ซึ่งถ้าลำโพงเรายังอยู่ในช่วงไม่กี่พันบาท ผมว่าคิดว่ายังไม่ควรไปลงทุนกับพวกสายมากครับ เพราะจะเห็นความต่างน้อยมากหรือแทบจะไม่เห็นเลย

เพราะเคยใช้สายสัญญาณคู่ละ 3000-5000 บ.มาแล้วครับ (ตอนนี้ก็ใช้อยู่) แต่ชุดที่ใช้นั้นแพงกว่าสาย 10 เท่า คือการเลือกสาย ต้องเลือกให้เหมาะสมกับระดับของชุดที่ใช้ด้วย
          พอนึกภาพออกไม๊ครับ
          ดังนั้นถ้ายังไง มีงบไปลงกับชุดโดยเฉพาะลำโพง ให้สุดก่อนดีกว่า เรื่องสายมันเป็นเพียงส่วนเสริมเล็กๆน้อยๆครับ
          อีกอย่างยิ่งชุดดี ก็จะยิ่งบอกความแตกต่างของสายได้ชัดขึ้นเรื่อยๆ
          Last edited by Purity; 24 Sep 2007, 01:02:59.

Comment

ปัญหาคือหลังการ์ด มันมีแต่ Analog อ่าสิท่าน ถ้าจะต่อ SPDIF , Optical ต้องซื้อเพิ่ม >_<
            แต่ยังงัยก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ^_^

Comment

มันมีช่อง SPDIF ครับ ผมต่ออยู่ ดูคู่มือดีๆ หรือลองดูหลังการ์ดดีๆครับ

Comment

มีสายแปลงครับ หัวกลมๆ อ่ะ

Comment

ช่องแรกจากซ้าย ครับ ต่อกับสายแปลง หัวกลมๆ ดูในคู่มือก็ได้ครับ

Comment

ที่บอกว่า "ถ้าจะต่อ SPDIF , Optical ต้องซื้อเพิ่ม >_<" หมายถึงซื้อแผงด้านหน้าต่อเพิ่มใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ ผมว่าคุณภาพที่จะได้ไม่น่าคุ้มกับเงินที่เสียเพิ่มครับ

Comment

ใช่ครับ มันมีช่องอ่า แต่สายแปลงหัวกลมๆที่ rep9 พูดถึงต้องซื้อเพิ่มใช่ไหมคับ?? หรืออย่างไร >_<

Comment

ซื้อหัวแปลงจาก mono mini jack เป็น RCA ครับ
                        ตัวละ 10-20 บ. ตามร้านอมร

แต่ต้องเป็น mono นะ ห้ามเป็น stereo
                        ลองถามคนขายดูครับ ถ้าดูไม่เป็น

เมื่อไร soundcard ระดับ consumer ในคอมจะใช้ขั้วเป็น rca ซะทีเนอะ

Comment

ใช้Opticalสิครับ สัญญาณรบกวนน้อยดี ส่วนซาวการ์ดช่องSPDIFนั้นส่วนมากจะใช้ช่องเดียวกับลำโพงCenterจะใช้ก็ลองไปติ๊กเลือก Digital Outputดูครับ

Comment

Originally posted by Purity View Post
                            1.ต่อผ่าน Analog จะได้ความนุ่มนวล ต่อเนื่อง มีเนื้อมีหนัง ถ้า ซาวน์ โปรเซสเซอร์ ดี ลำโพงมีรายละเอียดและความเป็นดนตรีอยู่ในขั้นดีดี แนะนำการต่อแบบนี้

2. ต่อผ่าน Coax จะได้ความ คมชัด เปิด รายละเอียดเหมือนจะดีกว่าแบบบน
                            วิธีนี้จะเหมาะกับลำโพงคอมส่วนใหญ่

3.ต่อผ่าน Optic แนวเสียงที่ได้จะคล้ายการต่อผ่าน coax แต่เสียงจะเปิด ใส ขึ้นอีกนิดหน่อย แต่ต้องแลกมาด้วยมิติที่ค่อนข้างบี้แบน

คร่าวๆประมาณนี้ครับ
                            ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับลำโพงของคุณด้วย
                            ถ้ามีโอกาศลองหาซื้อสายมาลองดูครับ
                            คุณไม่ได้บอกมาว่าใช้ลำโพงหรือชุดอะไร แต่ถ้าเป็นลำโพงคอมแนะนำเส้นละ 100-500 บ.พอครับ เกินนี้คงจะฟังความแตกต่างกันไม่ออกแล้วล่ะครับ
                            รู้สึกประมาณนี้เหมือนกันระหว่าง Analog กับ Coax แต่ Optic นี่ไม่มีโอกาสได้ลอง

แต่จริงๆส่วนมากลำโพงคอมน้อยตัวที่จะต่อ Coax ได้นี่ครับ

Comment

ตั้งแต่ซื้อ BA790 มา ร้อยวันพันปีไม่เคยใช้ Analog เลยคับ
                              วันนี้ยืมสายของเพื่อนมา หนาเตอะเลย (ได้ข่าวว่าเมตรละ 200 กว่าบาท -_-'')
                              รุ้สึกว่า Analog เสียงนุ่มและดูมีน้ำหนักกว่า Coax แฮะ (หรือผมคิดไปเองเนี่ย)

ส่วนการใช้หัวแปลงผมลองแระครับ ไม่ work เพราะมันต้องใช้กับตัว Digital I/O คับ ผมกลัวว่า ไม่ลำโพงผมก็ soundcard อาจจะพังเสียก่อน ^_^"

Comment

Working...
                              X