overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: ช่วยเปรียบเทียบ CPU ตอนนี้ของ AMD กับ INTEL

OverclockZone Member

Default ช่วยเปรียบเทียบ CPU ตอนนี้ของ AMD กับ INTEL

กำลังจะซื้อคอมฯ ใหม่ไม่รู้จะใช้อะไรดี อยากใช้ AMD เหมือนกัน แต่ว่าอยากรู้เปรียบเทียบความสามารถของ CPU 2 ตระกูลนี้มันต่างกันยังไงบ้าง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

คงต้องเทียบเป็นตัวๆ ละครับ
    มันรุ่นเยอะจัดคงเทียบให้ไม่ใหว
    ท่านดูตัวใหนกับตัวใหนใว้ละครับ (INTEL / AMD นะ)

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

คำถามโลกแตกอีกแล้วครับพี่น้อง
    บ้านรวย Intel
    พอเพียง AMD
    มันดีทั้งสองค่ายแหละครับ
    ต้องเทียบกันด้วยรุ่นที่ใกล้เคียงกันระหว่างสองค่ายด้วยถึงจะวัดกันได้

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ยาวแน่ท่านถ้าให้ขยายความง่ะ เอาเป็นว่าใจรักหรือชอบฝั่งไหน จัดเลยงับ....

ประมาณนั้นครับ รวย intel จน amd

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

Quote Originally Posted by hartori14 View Post
    ประมาณนั้นครับ รวย intel จน amd
    ผมจนยังใช้ intel ได้เลย

Quote Originally Posted by jang_haha View Post
    กำลังจะซื้อคอมฯ ใหม่ไม่รู้จะใช้อะไรดี อยากใช้ AMD เหมือนกัน แต่ว่าอยากรู้เปรียบเทียบความสามารถของ CPU 2 ตระกูลนี้มันต่างกันยังไงบ้าง
    Quote Originally Posted by W h | t e View Post
    ผมจนยังใช้ intel ได้เลย
    อิอิ ก็ของมันเก่า

Intel ใช้ LGA775 มา 6 - 7 ปีแระ AMD ใช้อะไรบ้างอ่ะ เปลี่ยนบ๊อยบ่อย

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ฮ่าๆ มาคำถามนี้อีกแว้ว แหม

OverclockZone Member sephiroth's Avatar

C2D VS Athlon x2
    ในความเร็วที่เท่ากัน multicore เหมือนกัน สถาปัต 65nmเหมือนกัน(x2 บางตัว 90nm)
    C2D จะแจ่มกว่าประมาณ 10 - 15% ประมาณนี้อ่าครับ
    แต่ถ้าเทียบกันในราคาที่เท่ากันหรือใกล้เครียงกัน เช่น C2D E6300 1.86GHz 4,520B.
    กับ Athlon x2 5000 2.6GHz 4,430B. Athlon จะแรงกว่าพอควรครับผม
    ผมเปรียบเทียบจากเวปนี้อ่าครับ
    http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=882&chart=435

ซึ่งรุ่นอื่นนอกจากนี้ผมมะรู้อ่าครับ รอท่านอื่นมาชี้แจงก็แล้วกันนะครับ พอดี 2 รุ่นที่ว่ามานี้กำลังอยู่ในแนวคิดที่จะซื้อพอดีอ่าครับ เลยมาออกความคิดเห็นเฉยๆอ่าครับ แต่เห็นเขาว่ากันว่าใช้ AMD จะหน้าตาดีอ่าครับ ผมว่าท่าจะจริงเพราะเงินที่เหลือสงสัยเอามาเสริมหล่อหมด เพราะ AMD แรงอย่างคุ้มค่า อิๆๆ

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวโปรดใช้วิจารญาณในการอ่านครับผม

AMD ไว้เล่นเกม
    Intel ไว้ทำงาน

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

อยู่ที่ งบ ถ้างบเยอะ เล่นของระดับสูงๆ Intel จะ แรงกว่าเยอะ ยิ่ง Oc ต่อยอดมันอีก ทิ้ง AMD Oc 3 หลัก กิโลเมตร ถ้างบน้อย AMD คุ้มกว่ากันเห็น บอร์ดถูด CPU ถูก คุ้มกับราคาที่เสียไป

ระดับล่างๆIntel ถ้า Oc ก็ ทิ้งคะแนน AMD Ocที่ราคาเท่ากันเป้นกิโลเลยนะ เพราะมัน Oc ได้ 100% เกือบทุกตัว แต่ว่าไครจะมา Oc ก็ต้องใช้ซิ้งใหม่ อะไรใหม่ๆ ทำให้ต้องเพิ่มเงินขึ้นไปอีก ก็ไม่คุ้มอยู่ดี แต่ถ้า เอาไว้ต่อยอด เพื่ออัพคอมในอนาคตอันไกล้ Intel ระดับล่าง ยังอนาคตแจ่มใส่ สำหรับคนที่อัพคอมบ่อยๆ

อ้อ ไอ้ที่ Intel ไว้ทำงาน AMD ไว้เล่นเกม หน่ะ ผมว่าคุณน่าจะดูผลการทดสอบ นะ Intel อ่เล่นเกมดีกว่า AMD มากเลย

http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=882&chart=418

ลิ้งผลการทดสอบ เดิมๆ ด้วยนะครับ ถ้า Oc เข้าไปอีก เดี๊ยวก็รู้ว่า Intel ณ ปัจจุบัน มัน นำหน้า AMD มากเลยหล่ะ แต่ก็หน่ะนะ ถ้าจะ เล่นของแรง ก็ต้องแลกมาด้วย เงินที่แพงขึ้น ยิ่ง เพนริน เนฮาเรม ออกมาอีก 45nm Pi 8.5 วิ Intel ช่วงนี้ขยันออก CPu รุ่นใหม่ๆ ส่วน AMD ออกแต่ข่าว ว่าจะ ออกรุ่นนั้นรุ่นนี้ แต่ตัวจริงไม่มาซักที ผมกลัวว่า Intel มันจะได้หน้า ขายของแพงๆ อ่าสิ เพราะประสิทธิภาพ มันสูงมาก ยิ่ง เห้นว่า AMD ขาดทุนหนัก เอาการเหมือนกัน ถ้าไม่มี AMD ซักรายเราคงใช้ CPU อย่างแพงเป็นแน่แท้

แต่ก็หน่ะนะ ผมก็ยังใช้ Intel อยู่ดี เพราะ c2d มันแรงกว่า มากมาย ณ ปัจจุบันนี้ ถ้า AMD ออกตัวใหม่มาที่ แรงกว่า Intel เราค่อยกลับ ไปคบ AMD ก็ยังไม่สาย

คืออยากได้แค่ตารางที่ตามบูธ งานคอม ของ intel กับ amd เอามาอวดกันเท่านั้นอ่ะครับ แต่ขอแบบปัจจุบันหน่อย

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

AMD ไว้เล่นเกม
    Intel ไว้ทำงาน

ผมว่า amd มันก็ทำงานได้นะครับ ผมยังทำอยู่เลย photoshop word เล่นเน็ตฟังเพลงได้เหมือนกันอ่ะ

บ้านผม โครต รวย ยังใช้ AMD เลย ท่านพี่

ล้อเล่น จ้า

ปล. Intel มันเกินฝันผม จอใช้งานมา 7 ปี หล่ะ ไม่มีตังซื้อคิดดู

OverclockZone Member komsith's Avatar

ตอนนี้ไม่รวยก็ใช้ intel ได้ครับ ผมเอง

Intel ความชอบส่วนตัว AMD เขี่ยทิ้ง มองแต่ Intel รวยจนก็ไม่สน AMD

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    อยู่ที่ งบ ถ้างบเยอะ เล่นของระดับสูงๆ Intel จะ แรงกว่าเยอะ ยิ่ง Oc ต่อยอดมันอีก ทิ้ง AMD Oc 3 หลัก กิโลเมตร ถ้างบน้อย AMD คุ้มกว่ากันเห็น บอร์ดถูด CPU ถูก คุ้มกับราคาที่เสียไป

ระดับล่างๆIntel ถ้า Oc ก็ ทิ้งคะแนน AMD Ocที่ราคาเท่ากันเป้นกิโลเลยนะ เพราะมัน Oc ได้ 100% เกือบทุกตัว แต่ว่าไครจะมา Oc ก็ต้องใช้ซิ้งใหม่ อะไรใหม่ๆ ทำให้ต้องเพิ่มเงินขึ้นไปอีก ก็ไม่คุ้มอยู่ดี แต่ถ้า เอาไว้ต่อยอด เพื่ออัพคอมในอนาคตอันไกล้ Intel ระดับล่าง ยังอนาคตแจ่มใส่ สำหรับคนที่อัพคอมบ่อยๆ

อ้อ ไอ้ที่ Intel ไว้ทำงาน AMD ไว้เล่นเกม หน่ะ ผมว่าคุณน่าจะดูผลการทดสอบ นะ Intel อ่เล่นเกมดีกว่า AMD มากเลย

http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=882&chart=418

ลิ้งผลการทดสอบ เดิมๆ ด้วยนะครับ ถ้า Oc เข้าไปอีก เดี๊ยวก็รู้ว่า Intel ณ ปัจจุบัน มัน นำหน้า AMD มากเลยหล่ะ แต่ก็หน่ะนะ ถ้าจะ เล่นของแรง ก็ต้องแลกมาด้วย เงินที่แพงขึ้น ยิ่ง เพนริน เนฮาเรม ออกมาอีก 45nm Pi 8.5 วิ Intel ช่วงนี้ขยันออก CPu รุ่นใหม่ๆ ส่วน AMD ออกแต่ข่าว ว่าจะ ออกรุ่นนั้นรุ่นนี้ แต่ตัวจริงไม่มาซักที ผมกลัวว่า Intel มันจะได้หน้า ขายของแพงๆ อ่าสิ เพราะประสิทธิภาพ มันสูงมาก ยิ่ง เห้นว่า AMD ขาดทุนหนัก เอาการเหมือนกัน ถ้าไม่มี AMD ซักรายเราคงใช้ CPU อย่างแพงเป็นแน่แท้

แต่ก็หน่ะนะ ผมก็ยังใช้ Intel อยู่ดี เพราะ c2d มันแรงกว่า มากมาย ณ ปัจจุบันนี้ ถ้า AMD ออกตัวใหม่มาที่ แรงกว่า Intel เราค่อยกลับ ไปคบ AMD ก็ยังไม่สาย
    ผมดูตรง cache มันด้วยครับ เพราะ cache มันเยอะ จะเหมาะกะทำงานได้หลายอย่าง

ในขณะที่ AMD ตัวของมันจะไม่เน้น cache และไปยัดเทคโนโลยีอื่นๆที่ช่วยให้เล่นเกมได้ดี เลยตัดสินไปตามนั้น

อ้อ เรื่องงานที่ว่า intel ทำงานได้ดีกว่า ผมเน้นงานด้าน 3D นะครับ เพราะทำอยู่ แล้วมันก็เป็นงานที่กิน cpu หนักที่สุดในบรรดาผู้ใช้ทั้งหมดเสียด้วยสิ

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    ผมว่า amd มันก็ทำงานได้นะครับ ผมยังทำอยู่เลย photoshop word เล่นเน็ตฟังเพลงได้เหมือนกันอ่ะ
    นับ word ไม่นับ msn ด้วยล่ะครับ - -

notepad อีกอ่ะ แถมให้เลย

พวกงาน photoshop รู้สึกจะไม่ต้องอะไรมากครับ ต่อ raid พอ ก็แรงแล้วล่ะ

Intel มีงานทำแล้วค่อยซื้อ
    AMD ยังขอตังพ่อแม่อยู่เอามาใช้ก่อน

Intel เหนือชั้นด้วยการตลาด
    AMD ก้าวไกลด้วยการคิดเทคโนโลยี

AMD นำ Intel 1 ก้าวเสมอ
    Intel ตามมาแก้เกมส์ AMD ทันอีกที

ปัจจุบัน
    Intel ออก CPU ใหม่เรื่อย ๆ ข่าวหลุดรอดมาไว สร้างกระแส
    AMD กระแสออกมาแรง ออกมาเป็นปี ออกมาหลายเดือน แต่... เมื่อไหร่จะขาย

Intel ใช้ LGA775 กับ CPU ทุกแบบ ตั้งแต่เป็น P4 แต่ในอนาคตก็ใกล้แล้วกับ LGA 1366
    AMD เปลี่ยน บ่อยมาก ๆ ตั้งแต่ Atlon 64
    # Socket 754
    # Socket 939
    # Socket 940
    # Socket A
    # Socket AM2
    # Socket AM2+
    # Socket AM3
    # Socket F
    # Socket S1

ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้ 2 บริษัทนี้สุ้กันต่อไป

OverclockZone Member tasanakorn's Avatar

แต่ก่อน ผมเลือก AMD เพราะราคา .. ถูกกว่า มา หลังๆ ก็ต้องไป Intel เพราะราคา พอพอกัน ..
    ถึงแม้ AMD จะมี Feature ใน CPU มากมายแค่ไหน ... software ที่ออกมา ก็ยัง เน้น Support Intel อยู่ดี ..

จริงๆ ผม ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน .. ทำมัย AMD ต้องเปลี่ยน .. Socket บ่อยขนาดนั้น ... ไหนว่าใช้ Hyper Transport มาตั้งแต่ ยุคไหนแล้ว ... น่าจะออก Socket ที่มัน อายุยั่งยืน กว่านี้หน่อย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks