Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประสพการณ์ครั้งแรกที่ไม่ดีกับ Enermax Liberty 500W ตัวใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น่าจะมีสิ่งแปลกปลอมอยู่ข้างในและสิ่งนั้นถูกเผาไหม้ไปแล้ว พอเปิดเครื่องรอบใหม่จึงไม่มีปัญหาตามมา แสดงว่าของเขาดีจริงๆใช้เป็นเมรุเผาศพได้ด้วย หุหุ

Comment

ขอทราบอุปกรณ์ทั้งหมดภายในเครื่องคุณด้วยคะ

Comment

ใช้ตัวเดียวกัน ซื้อที่เดียวกันเลย แต่ผมใช้ UPS ของ Syndome 800VA ปกติดีครับ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
          ไม่พอนี่คะ ต้อง 800 VA ขึ้นไป

เพราะเจ้าตัวนี้จ่ายไฟเพียง 315 Watt เท่านั้น ขายแล้วไปซื้อตัวใหม่ด่วนคะ
          เอ...มันอยู่ที่การกินไฟของคอมในขณะใช้งานไม่ใช่เหรอ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับวัตต์ของ PSU คือคอมของเขาอาจกินไฟรวมกันแล้วไม่ถึง 300 วัตต์ก็ได้ เพราะไม่งั้น เราต้องใช้ UPS 500VA กับ PSU SS 560W ไม่ได้ซิ แต่นี่เราใช้มาได้ตั้งหลายเดือน เพิ่งมาเปลี่ยน UPS เมื่อไม่นานมานี้เอง

Comment

Originally posted by โชติก View Post
            เอ...มันอยู่ที่การกินไฟของคอมในขณะใช้งานไม่ใช่เหรอ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับวัตต์ของ PSU คือคอมของเขาอาจกินไฟรวมกันแล้วไม่ถึง 300 วัตต์ก็ได้ เพราะไม่งั้น เราต้องใช้ UPS 500VA กับ PSU SS 560W ไม่ได้ซิ แต่นี่เราใช้มาได้ตั้งหลายเดือน เพิ่งมาเปลี่ยน UPS เมื่อไม่นานมานี้เอง
            ก็ไม่แน่ว่าสเปกของเขาคืออะไร ถึงถามเขาไงว่าในเครื่องต่ออะไรไว้บ้าง
            เพราะบางทีอุปกรณืในคอมอ่ะอาจไม่ถึงก็จริง แต่เขาไม่ได้ต่อคอมอย่างเดียวนี่ค่ะ อาจต่อ Monitor ด้วยต้องดูอย่างละเอียดคะ

Comment

ผมก็เปิด UPS ของผมก่อน และแล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อผมกดสวิตช์สีดำข้างหลังตัวมันเพื่อเปิดการทำงานของเจ้า 500W ทันใดนั้นเองก็มีเสียง ไฟฟ้าช๊อตพร้อมกับ ประกายไฟพุ่งออกมาจากทางด้านหลังตะแกงของตัวมัน(ผมยังไม่ได้กดสวิตช์เปิดcomที่เคส)
              คงมีมดหรืออะไรเข้าไปมั้ง ผมว่านะ เพราะ ผมก็ใช้ ตัว 525 กับ delux 450 ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ถ้า มันรับไม่ไหว คงต้องเปิดเครื่องก่อน นี่ยังไม่ได้กด แต่กดแค่ตัว psu

แต่ผมว่าลองเอาไปเคลมดีกว่ามั้ง อุ อุ

Comment

จขกท. ถ่ายรูปด้านในมาให้ดูด่วนเลยคะ จะได้รู้ว่ามีจิ้งจกอยู่ในนั้นไหม อิอิ

Comment

ก่อนจะทำอะไรที่คิดว่าเสี่ยงต้องปรึกษาเพื่อให้แน่ใจก่อนที่จะปฏิบัติ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                    จขกท. ถ่ายรูปด้านในมาให้ดูด่วนเลยคะ จะได้รู้ว่ามีจิ้งจกอยู่ในนั้นไหม อิอิ
                    เหอๆ มาทำงานแล้วครับถ่ายรูปไม่ได้อ่า อิอิ

เครื่องผมก็
                    X2 4400
                    HD 320 1ตัว
                    แรม 2
                    8600GTS 1ตัว
                    dvd 1ตัว
                    พัดลมอีก 4

และเร้าเตอร์ + SWITCH อีกอย่างละ 1

แต่ไม่แน่ใจว่า ต่อจอ 17นิ้ว ไว้ด้วยรึป่าวเดวต้องกลับไปดูซะแล้ว

Comment

มันอาจจะเป็นที่ UPS จ่ายไฟไม่พอใช่ไหมครับ

มันไม่น่ามีตัวอะไรเข้ามานะครับเพราะเมื่อผมมาถึงบ้านผมก็จับยัดลงเคสเลย ถ้ามี มันอาจเข้ามาก่อนหน้าที่ผมจะไปซื้อก็ได้ครับ
                      Last edited by besttooo; 24 Sep 2007, 09:17:13.

Comment

Originally posted by besttooo View Post
                        มันอาจจะเป็นที่ UPS จ่ายไฟไม่พอใช่ไหมครับ

มันไม่น่ามีตัวอะไรเข้ามานะครับเพราะเมื่อผมมาถึงบ้านผมก็จับยัดลงเคสเลย ถ้ามี มันอาจเข้ามาก่อนหน้าที่ผมจะไปซื้อก็ได้ครับ
                        ก็ไม่แน่คะ อาจมีจิ้งจกมาจากร้าน แต่อาการคืออะไรสักตัวช๊อตถ้าไม่รีบเอาไปเคลมแล้วจะเสียใจทีหลังน่ะ ไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่น่ะ

Comment

อาการอย่างนี้ผมก็เคยโดนกับ Enermax 350W เพิ่งหมดประกันไป 2 เดือนเองครับ
                          แต่มันช๊อตแล้วไม่ฟื้นครับ ตายสนิทเลย ต้องถอยให้ แต่ก็ยังใช้ Enermax 350W เหมือนเดิม....

Comment

แล้วถ้าผมไปดู แล้วถ้ามันไม่มีนี่จะไปเคลมได้ไหมครับ แต่ว่ามันก็ไม่เสียนี่หน่าแล้วเค้าจาให้เหรอครับ หุหุ

Comment

ก็ไม่แน่คะ อาจมีจิ้งจกมาจากร้าน
                              เคยเจอกันตัวถูกๆครับ มันมุดไปอยู่ใต้บอร์ดของ PSU พอเปิดแล้วก็ช๊อตเลย ทิ้งไว้เป็นเดือนค่อยแกะ ปรากฎว่า ลายปริ้นขาด แล้วก็มีรอยไหม่.. ส่วนตัวต้นเหตุนอนตายอนาถ แข็งเป๊กเลยครับ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                                เคยเจอกันตัวถูกๆครับ มันมุดไปอยู่ใต้บอร์ดของ PSU พอเปิดแล้วก็ช๊อตเลย ทิ้งไว้เป็นเดือนค่อยแกะ ปรากฎว่า ลายปริ้นขาด แล้วก็มีรอยไหม่.. ส่วนตัวต้นเหตุนอนตายอนาถ แข็งเป๊กเลยครับ
                                กำน่ากัวจังแหะ เหอๆ แต่หีบห่อของ ENERMAX มันแน่นหนามาก ตรงกันกระแทกที่เป็นปุ่มๆปิดมาอย่างดี แล้วมันจาเข้าไปได้ไงหว่า เหอๆ

Comment

Working...
                                X