Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเจาะฝาเคสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเจาะฝาเคสครับ

อยากเจาะฝาเคสครับ ไม่รู้ว่ามีที่ไหนรับทำมั่งครับ ทีพันทิปมีมั้ย ร้านอยู่ตรงไหนครับ ราคาแพงมั้ย ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณมากๆ

ฝาเคสเหรอครับ เข้าร้านเหล็กดัดเลยครับ ไฟเบอร์ตัดแปบเดียว ถ้าช่างใจดีอาจไม่คิดตังก็ได้ แล้วเอากระดาษทรายมาแต่งแผล พ่นสีใหม่ แหล่มๆ

Comment

เคยนะ เดินหาร้านตัดเหล็กเจอแล้ว หาร้านทำมุ้งลวดเจอะแล้ว ตั้งหลายร้าน แต่ไม่มีร้านไหนทำให้ได้ ร้านมุ้งลวดก็ว่ากลัวเครื่องมือเขาเจ๊งเพราะตัดเหล็กอย่างฝาเคสไม่ได้ ร้านตัดเหล็กก็ว่าเขาเจาะไม่ได้ต้องตัดให้ขาดเป็นแผ่นอย่างเดียวจึงจะทำได้ สรุปก็คือหาเครื่องมือมาทำเองดีกว่ากันเยอะ ไปซื้อเลื่อยจิ๊กซอว์ที่ห้างโลตัสตัวหนึ่ง 400 บาท ใบเลื่อยตัดเหล็กแพ็คหนึ่ง(สองใบ) 125 บาท ตะไบเล็กๆ(ขัดได้ไวกว่าใช้กระดาษทรายเยอะ)ซื้อที่ร้านอมรประมาณ 50 บาท(จำราคาไม่ได้) ซื้อแผ่นอะคลิริคใสหนา 3 มิล 37*40 เซ็น อีก 100 บาท สว่านเจาะรูเพื่อยึดสกรูก็ยืมของคนอื่นเอา สรุปลงทุนไม่กี่มากน้อย ผลงานออกมาพอดูได้ ดีกว่าไปเดินหาร้านรับทำซึ่งพอเอาเข้าจริงหายากมาก

Comment

ใช่ครับ ถ้าใช้ ไฟเบอร์ที่ตั้งกับพื้น ตัดต้องตัดให้ขาดไปเลย แต่เขาจะมี ตัวเล็กๆที่ใช้มือจับอ่ะครับ เอาไว้แต่งงาน ตัวนั้นก็ตัดได้ ถ้าเขาไม่ขี้เกียจทำให้นะ ไม่มีรูปประกอบ จะเข้าใจรึปาวเอ่ย พอดีเคยไปเป็นลูกจ้างอยู่ร้านเหล็กดัดอ่ะครับ (รับจ้างทาสี ตอนปิดเทอม)

Comment

เคยใช้เลื่อยตัดเหล็กนี่แหละครับ ปรับใบเอา แต่ไม่ค่อยเนียน(แถมเหนื่อย)มือไม่นิ่งมันเลยไม่ตรง เสร็จค่อยตะใบแต่งเอา

Comment

สมัยผมใช้ฆ้อนกับสิ่วครับ ตอกโลด!! เขียงไม้สักยังเป็นรอยได้>_<" ถ้าใครเคยเล่นบอร์ดเก่าอาจเคยเจอ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
              สมัยผมใช้ฆ้อนกับสิ่วครับ ตอกโลด!! เขียงไม้สักยังเป็นรอยได้>_<" ถ้าใครเคยเล่นบอร์ดเก่าอาจเคยเจอ

Comment

ตัวนี้เลยท่าน ผมทำเอง
                Attached Files

Comment

สงไส อะไร ถามได้ ยินดี ตอบครับ

Comment

ไอ้เครื่องมือตัดนั่นตัวเท่าไหร่ท่าน ท่าทางจะแพงอ่ะ

Comment

Originally posted by modtanoii View Post
                      ไอ้เครื่องมือตัดนั่นตัวเท่าไหร่ท่าน ท่าทางจะแพงอ่ะ
                      นั่นแหละ เลื่อยจิ๊กซอว์ ในห้างโลตัสตัวละ 398 บาทก็มีขาย(เพิ่งซื้อมาตัวหนึ่ง) อย่างแพงหน่อย 990 บาท หรือจะซื้ออย่างแพงกว่านี้ตามร้านทั่วๆไป 2300-2700 บาทก็มี

Comment

Working...
                      X