Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา ryzen 3600 กับ msi x570 A pro

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา ryzen 3600 กับ msi x570 A pro

ryzen 3600 กับบอร์ด msi x570 A pro ไฟ debug vga ขึ้นที่บอร์ด เหมือนสัญญาณ เข้ามาที่จอภาพ แต่ จอดำไม่ขึ้นหน้า boot หน้าbiosเลนครับ ผมได้ลองทั้งถอดประกอบใหม่เช็คสายไฟ clear cmos เปลี่ยนการ์ดจอเก่า ก็ไม่ติด ทั้งลองสลับช่องแรม ใส่แถวเดียว ก็เป็นแบบเดิม
    ryzen 3600+msi x570 a pro
    corsair vengence lpx 8x2 @3200
    psu corsair 750w
    zotac gtx 1080ti
    ขอบคุณครับ

ต่อสองจอหรือเปล่าครับ ?
    มันอาจจ่ายสัญญาณไปจอที่ปิดไว้ก็ได้

Comment

Originally posted by maverick19 View Post
      ryzen 3600 กับบอร์ด msi x570 A pro ไฟ debug vga ขึ้นที่บอร์ด เหมือนสัญญาณ เข้ามาที่จอภาพ แต่ จอดำไม่ขึ้นหน้า boot หน้าbiosเลนครับ ผมได้ลองทั้งถอดประกอบใหม่เช็คสายไฟ clear cmos เปลี่ยนการ์ดจอเก่า ก็ไม่ติด ทั้งลองสลับช่องแรม ใส่แถวเดียว ก็เป็นแบบเดิม
      ryzen 3600+msi x570 a pro
      corsair vengence lpx 8x2 @3200
      psu corsair 750w
      zotac gtx 1080ti
      ขอบคุณครับ
      ดูแล้วปัญหา​ vgaมากกว่า

Comment

ยางลบ ลบดู ถ้าไม่ออกอีกไปดูที่ diver คับ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
          ดูแล้วปัญหา​ vgaมากกว่า
          เปลี่ยนvgaก็เหมือนเดิมเลยครับ

Comment

Originally posted by matamgan View Post
            ยางลบ ลบดู ถ้าไม่ออกอีกไปดูที่ diver คับ
            ลองทำแล้วครับ
            คือตั้งแต่เปลี่ยน cpu boardคู่นี้มา ผม ยังไม่ขึ้นหน้าlogo msi หรือ วินโดว์เลยครับ

Comment

Originally posted by milestone View Post
              ต่อสองจอหรือเปล่าครับ ?
              มันอาจจ่ายสัญญาณไปจอที่ปิดไว้ก็ได้
              ต่อไว้จอเดียวครับ
              monitorขึ้นว่ามีสัญญาณ
              แต่จอดำblank ไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ

Comment

ลองมาประกอบลอยบนโต้ะพื้นหลังเป็นฉนวนแรมแถวเดียวเทสต์ ดูยังครับ
                เข้าใจว่าเป็นขั้นตอนโพสตื เมนบอร์ดใช่ไหม
                อาการไม่แน่ใจนะครับคล้ายแรม ไม่มี qvl จอดำสมัยก่อน
                ก่อนซื้อได้เช็ค qvl แล้วรึยังต้องสุ่มปัญหากันไปก่อน

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                  ลองมาประกอบลอยบนโต้ะพื้นหลังเป็นฉนวนแรมแถวเดียวเทสต์ ดูยังครับ
                  เข้าใจว่าเป็นขั้นตอนโพสตื เมนบอร์ดใช่ไหม
                  อาการไม่แน่ใจนะครับคล้ายแรม ไม่มี qvl จอดำสมัยก่อน
                  ก่อนซื้อได้เช็ค qvl แล้วรึยังต้องสุ่มปัญหากันไปก่อน
                  ก่อนหน้าใส่กับ ryzen 7 1700ก็ได้ปกตินะครับ

Comment

ยกชุด CPU + MoBo ไปร้านที่ซื้อมา ติดแรมไปด้วย

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      ยกชุด CPU + MoBo ไปร้านที่ซื้อมา ติดแรมไปด้วย
                      ผมซื้อออนไลน์มาด้วยสิ
                      สงสัยคงต้อง
                      แจ้งเคลมเป็นชิ้นๆไป

Comment

อ้อของผม จะไม่ค่อยใช้ยางลบแล้วใช้แอลกอฮอล์ เช็ดหน้าคอนแท็คแรมให้ แห้งสนิท
                        ลองเสียบอย่าลืมเอา 1700X ไปเทสต์ด้วยนะครับ

แต่ตะหงิดๆๆว่าเป็นแรม ไม่มี QVL น่าจะด้วยนะครับ อื่นๆๆก็อัพไบออสล่าสุด แฟลชแบ็ค
                        แก้ปัญหาอัพไม่ต้องใส่ ซีพียูแรมนะครับ ตอนทำแฟลชแบ็ค ลองไปให้ที่ร้านทำ การ์ดจอ
                        เอาไปด้วยก็ดี ครับ
                        Last edited by micronzr; 10 Aug 2019, 16:14:36.

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                          อ้อของผม จะไม่ค่อยใช้ยางลบแล้วใช้แอลกอฮอล์ เช็ดหน้าคอนแท็คแรมให้ แห้งสนิท
                          ลองเสียบอย่าลืมเอา 1700X ไปเทสต์ด้วยนะครับ

แต่ตะหงิดๆๆว่าเป็นแรม ไม่มี QVL น่าจะด้วยนะครับ อื่นๆๆก็อัพไบออสล่าสุด แฟลชแบ็ค
                          แก้ปัญหาอัพไม่ต้องใส่ ซีพียูแรมนะครับ ตอนทำแฟลชแบ็ค ลองไปให้ที่ร้านทำ การ์ดจอ
                          เอาไปด้วยก็ดี ครับ
                          บอร์ดเก่ากับcpuเดิมขายไปแล้วด้วยสิครับ
                          อัพไบออสflash back ก็ลองทำแล้วครับ คือตอนนี้ผมสงสัยไม่เป็นที่บอร์ดก็น่าจะvgaมีปัญหา แต่ก่อนเปลี่ยนใช้กับของเดิมปกติทุกอย่าง

Comment

Working...
                          X