Announcement

Collapse
No announcement yet.

อินเทลเตรียมจัดเต็มตลอด Q4 2019

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

อยากได้เจน 10 มากกว่า

Comment

ไม่รู้ว่าบอร์ด Z390 Steel Legend จะจ่ายไฟให้ i9 9900ks ใหวหรือป่าว บูต 5.0GHz all core กินไฟโหดแค่ใหน ตัว i9 9900k ก็กินไฟไป 300 กว่าวัตต์ แล้ว ที่บุต 5.0GHz
        Last edited by โหงพราย; 8 Sep 2019, 08:13:19.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
          ไม่รู้ว่าบอร์ด Z390 Steel Legend จะจ่ายไฟให้ i9 9900ks ใหวหรือป่าว บูต 5.0GHz all core กินไฟโหดแค่ใหน ตัว i9 9900k ก็กินไฟไป 300 กว่าวัตต์ แล้ว ที่บุต 5.0GHz
          guru3d เทสที่ 5.1GHz แรงดีไม่มีดรอปนะครับ
          แต่ควรจะต้องหาพัดลมมาเป่าภาคจ่ายไฟหน่อย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            guru3d เทสที่ 5.1GHz แรงดีไม่มีดรอปนะครับ
            แต่ควรจะต้องหาพัดลมมาเป่าภาคจ่ายไฟหน่อย
            ตรงนั้นแหระครับที่น่ากลัว เห็นรีวิวอุณหภูมิตอนเทสฟลูโหลด CPU ภาคจ่ายไฟร้อนไป 100องศา CPU กินไฟไป 300-350 วัตต์ แลัวผมใช้เคสปิด มีพัดลมเป่าเข้าด้านหน้า 2ตัว ดูดออกหลัง 1ตัว ไม่น่าจะรอด คงใช้ได้แต่พวกไม่มี k ละมั้งครับ

Comment

ว่าแต่ 9900K ร้อนมีคนใช้อินเทลจริงๆกี่คนที่หัวร้อนหว่า เห็นพวกเทพๆเขาเล่นกัน 5.2-5.4 ไม่เห็นบ่น พวกที่หัวร้อนน่าจะเป็นฝั่งโน้นมากกว่า

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                ตรงนั้นแหระครับที่น่ากลัว เห็นรีวิวอุณหภูมิตอนเทสฟลูโหลด CPU ภาคจ่ายไฟร้อนไป 100องศา CPU กินไฟไป 300-350 วัตต์ แลัวผมใช้เคสปิด มีพัดลมเป่าเข้าด้านหน้า 2ตัว ดูดออกหลัง 1ตัว ไม่น่าจะรอด คงใช้ได้แต่พวกไม่มี k ละมั้งครับ
                ต้องเลือกบอร์ดให้เหมาะสมน่ะครับ ถ้าจะ oc จริงจัง บอร์ดก็ควรมีภาคจ่ายไฟที่เหมาะสม

ผมว่าใช้งานทั่วไป หรือเล่นเกม อยู่ที่ 8700K/9700K ยาว ๆ บอร์ดก็ไม่ต้องเน้นมากเท่า 9900k นะ

แต่เฉพาะตัว cpu 9900k 5.0 oc ไม่น่าจะเกิน 250W นะครับ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                  ตอนนี้ ก็เหลือรอแค่รุ่น KFC แล้วละ
                  รหัส C ถ้ามีจริงๆคงดี อยากเห็น EDRAM กลับมาเกิดใหม่มากๆ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                    ว่าแต่ 9900K ร้อนมีคนใช้อินเทลจริงๆกี่คนที่หัวร้อนหว่า เห็นพวกเทพๆเขาเล่นกัน 5.2-5.4 ไม่เห็นบ่น พวกที่หัวร้อนน่าจะเป็นฝั่งโน้นมากกว่า
                    ไม่จริงง่ะ.... ที่ใช้อยู่ที่บ้านIntelล้วนๆ และที่ทำงานซื้อมาใช้เองก็Intel บ่นอย่างเดียวอยากให้ใช้ Air-coolingได้ (Defaultเดิมๆก็ได้)
                    ทุกเครื่องมีบอร์ดหลัก+บอร์ดสำรองติดบ้านติดที่ทำงานทั้งนั้น(เก็บสำรองจนประกันหมด ไม่ได้เอามาใช้เลย....)

ยังชั่งใจอยู่ว่าLGA2066น่าใช้กว่าไหม(สนใจ 9820X แต่ราคายังแรงอยู่เลย)
                    Last edited by lookdook; 9 Sep 2019, 10:25:23.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      ต้องเลือกบอร์ดให้เหมาะสมน่ะครับ ถ้าจะ oc จริงจัง บอร์ดก็ควรมีภาคจ่ายไฟที่เหมาะสม

ผมว่าใช้งานทั่วไป หรือเล่นเกม อยู่ที่ 8700K/9700K ยาว ๆ บอร์ดก็ไม่ต้องเน้นมากเท่า 9900k นะ

แต่เฉพาะตัว cpu 9900k 5.0 oc ไม่น่าจะเกิน 250W นะครับ
                      ไม่เกินครับ พวกบอก 250-300W นี่คือเอาไปเทส Prime 95 รุ่นใหม่ๆ (29 ขึ้นไป) AVX2 + FMA3 แบบ small FFT

สมัยนี้ก็ไม่มีใครเทสละ เคยเห็นไร้เส้นเทสกันมั้ยอะ

อีกอย่างอันตรายมากด้วยถ้า cpu กินไฟขนาดนั้น คิดง่ายๆ cpu กินไฟ 250W ไฟสัก 1.3V แปลว่ากระแส 192A แช่ยาว เทสนานๆมีแต๊บ (หรือไม่ก็ดีเกรด) เพราะอินเทลกำหนดไม่เกิน 193A และไม่ใช่แบบแช่ยาวด้วย

300W นี่กระแส 230A ละ ทั้ง CPU ทั้งบอร์ด (ภาคจ่ายไฟไม่ดี) คงบินไปละแหละ

ของผม 99 5Ghz เทส Prime 95 26.6 1344K ใช้กระแสพอกับโปรแกรมที่ใช้งานจริง (V-Ray / PR) คือพีคสุดไม่เกิน 150A ที่ไฟ 1.22 (VR VOUT) ได้การกินไฟคือไม่เกิน 180W (พีค) ถ้าเฉลี่ยคือราวๆ 120A หรือ 145W +-

เล่นเกมไม่ต้องพูดถึง 50-70W ก็พอ
                      Last edited by Botvinnik; 9 Sep 2019, 10:28:01.

Comment

จริงครับ เมื่อก่อนผมจะกังวลหาก oc เพราะบางทีต้องรันงานแบบเปิดยาว ๆ ผมก็จ้องเทสโหด ๆ ทิ้งข้ามคืน จนมั้นใจไม่ดับไม่ค้างก่อน

หลัง ๆ ใช้งานทั่วไป เล่นเกมขำ ๆ เอาแค่ cinebench ผ่านสักสิบรอบ ไม่เจอปัญหา
                        เทสแรมสัก 300% ไม่เจอ error
                        ก็ใช้งานได้แบบไม่มีปัญหา ชีวิตง่ายลงเยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องบอร์ดและการ oc
                        ผมมักจะหาข้อมูลก่อนเลือกรุ่น
                        ไม่ได้เน้นว่าต้อง oc โหด ๆ
                        ขอแค่ 5GHz แล้วไม่ดรอปก็พอ
                        เลยจบที่ aorus pro เซฟโซนไว้ก่อน
                        Last edited by taibkk; 9 Sep 2019, 11:50:38.

Comment

จริงครับ เมื่อก่อนผมจะกังวลหาก oc เพราะบางทีต้องรันงานแบบเปิดยาว ๆ ผมก็จ้องเทสโหด ๆ ทิ้งข้ามคืน จนมั้นใจไม่ดับไม่ค้างก่อน

หลัง ๆ ใช้งานทั่วไป เล่นเกมขำ ๆ เอาแค่ cinebench ผ่านสักสิบรอบ ไม่เจอปัญหา
                          เทสแรมสัก 300% ไม่เจอ error
                          ก็ใช้งานได้แบบไม่มีปัญหา ชีวิตง่ายลงเยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องบอร์ดและการ oc
                          ผมมักจะหาข้อมูลก่อนเลือกรุ่น
                          ไม่ได้เน้นว่าต้อง oc โหด ๆ
                          ขอแค่ 5GHz แล้วไม่ดรอปก็พอ
                          เลยจบที่ aorus pro เซฟโซนไว้ก่อน
                          ถ้าว่างๆรบกวนเทส Cinebench LLC ultra extreme กับ extreme ให้เห็น VR VOUT ระหว่างเรนเดอร์ได้มั้ยครับ (แบบครั้งที่แล้ว)

https://www.overclockzone.com/forums...1#post76422078

ถ้า 5Ghz ความร้อนไม่ไหวลดมา 4.8-4.9 ก็ได้ครับ ultra extreme น่าจะร้อนอยู่

อย่าลืมรีเซท HWInfo ก่อนรันครับ ขอบคุณล่วงหน้า
                          Last edited by Botvinnik; 9 Sep 2019, 20:00:11.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                            ถ้าว่างๆรบกวนเทส Cinebench LLC ultra extreme กับ extreme ให้เห็น VR VOUT ระหว่างเรนเดอร์ได้มั้ยครับ (แบบครั้งที่แล้ว)

https://www.overclockzone.com/forums...1#post76422078

ถ้า 5Ghz ความร้อนไม่ไหวลดมา 4.8-4.9 ก็ได้ครับ ultra extreme น่าจะร้อนอยู่

อย่าลืมรีเซท HWInfo ก่อนรันครับ ขอบคุณล่วงหน้า
                            https://www.overclockzone.com/forums...1#post76496697

แปะไว้ที่กระทู้เดิมครับ

อ้าวเวงกำ ลืมไปว่าจับภาพตอนเทส

เด่วเอาใหม่ครับ
                            Last edited by taibkk; 9 Sep 2019, 21:18:13.

Comment

ขอถามท่านtaibkkกับท่านBotvinnik ว่า ตัวI7-9700F ตัวนี้เป็นไงบ้าง เห็นJIBพึ่งเอาลงมาขาย https://www.jib.co.th/web/product/readProduct/35160

Comment

ไม่เชื่อก็ได้นะ แต่มันก็ต้องหาข้อ พิสูจน์ ลองเล่น ลองใช้ ยืมเพื่อน หรือทำอะไรหน่อย จะได้เกิดการพัฒนาเด้อ
                                9700K วิ่ง 5.2 กับ ซิ้งลม หลักร้อย ห้องไม่แอร์ แต่ฝนตก นับเป็นห้องแอร์ก็ได้อ่ะ

Comment

Working...
                                X