Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ บูทจาก Flashdrive ที่เสียบด้านหน้าเคส แล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ บูทจาก Flashdrive ที่เสียบด้านหน้าเคส แล้วค้าง

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ตัวบูทไม่มีหรือรองรับ usb 3.2 gen2 ก็เลยค้างครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
    Last edited by Reisizer; 23 Jan 2020, 13:09:46.

สันนิฐานว่าเป็นที่ Front panel ของเคสครับ แผงควบคุมอาจจะเสีย หรือเสียบสายผิด (สายที่เสียบจาก Panel ลง MB) แต่อาจเป็นที่การเซต BIOS ก็ได้ ว่าแต่ลองทดสอบก๊อบไฟล์ดูหรือยัง? มันทำได้ปกติหรือป่าว?

Comment

เดานะ USB หน้าเคสอาจจะเป็นชิพแยก ไม่ใช่พอร์ตที่มาจากชิพเซต ตัวไดร์เวอร์เบสิกอาจจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ พอเข้าวินโดว์แล้วได้ไดร์เวอร์
      ตรงรุ่นจึงทำงานได้สมบูรณ์

Comment

Originally posted by jonenike View Post
        เดานะ USB หน้าเคสอาจจะเป็นชิพแยก ไม่ใช่พอร์ตที่มาจากชิพเซต ตัวไดร์เวอร์เบสิกอาจจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ พอเข้าวินโดว์แล้วได้ไดร์เวอร์
        ตรงรุ่นจึงทำงานได้สมบูรณ์
        ตามด้านบนทั้งสองท่าน ของใหม่ บอร์ดและอุปกรณ์อื่นๆไม่น่าจะใช่ อาจจะเสียบแฟลชไดร์ฟลงไม่สนืทดี หรือ
        ช่องที่ต่อUSB หน้าเคสอาจจะกำลังกำลังโหลดหาไดร์เวอร์อยู่ ทำให้หมุน ถ้ารอสักพักน่าจะได้

Comment

USB3.0 หรือ USB2.0
          สลับช่องต่อที่บอร์ดดูละกัน

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
            สันนิฐานว่าเป็นที่ Front panel ของเคสครับ แผงควบคุมอาจจะเสีย หรือเสียบสายผิด (สายที่เสียบจาก Panel ลง MB) แต่อาจเป็นที่การเซต BIOS ก็ได้ ว่าแต่ลองทดสอบก๊อบไฟล์ดูหรือยัง? มันทำได้ปกติหรือป่าว?

กีอปปี้ไฟล์ได้ปกติครับ เข้า windows แล้วใช้งานได้ปกติหมดเลยครับ ใน BIOS เห็นอุปกรณ์ จะค้างตั้งแต่เริ่มบูทแฟลชไดร์ฟครับ

Comment

Originally posted by Reisizer View Post
              กีอปปี้ไฟล์ได้ปกติครับ เข้า windows แล้วใช้งานได้ปกติหมดเลยครับ ใน BIOS เห็นอุปกรณ์ จะค้างตั้งแต่เริ่มบูทแฟลชไดร์ฟครับ
              ตอนนี้ ยังเป็นอยู่ไหมครับ ลองแค่บทดสอบ บูทเฉยๆอีกครั้งครับ

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                เช็คแล้วไม่ผิดครับ ใช้งานใน window ได้ปกติครับ

Comment

Originally posted by Reisizer View Post
                  อืม ... ผมว่าใน BIOS ลองหาคำว่า "Legacy Mode USB" หรืออะไรทำนองนี้ดูครับ ลอง Disable/Enable ดูว่าช่วยได้หรือป่าว

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ เป้นเพราะว่าตัว บูทของผมมันไม่มีพวก driver USB 3.2 gen 2 เลยค้างครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X