Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5Q เครื่องค้างไม่ยอมหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลง DRIVER ให้ครบ UPDATE จากเวป MS ด้วยคับพวก KBXXXXX

Comment

Originally posted by Jinny View Post
      update Bios คับ

คุณ Jinny เคยเจอเหรอคับ ผมว่าจะลอง update Bios เหมือนกัน

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by tar2199 View Post
        ปิด Express Gate หรือยังครับ
        ไม่ทราบว่าปิด Express Gate ยังไงหรอคับ พอจะชี้แนะ ได้ไหมคับ

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by merlix View Post
          ลง DRIVER ให้ครบ UPDATE จากเวป MS ด้วยคับพวก KBXXXXX
          ตอนนี้ผมลองมานั่ง โหลด driver จากเว็บ

http://support.asus.com/download/dow...n-us&model=P5Q

แต่ยังไม่ได้ลองลงเลยครับ เพราะว่า ผมจะต้องเดินทางไปบ้านน้องผม คาดว่าวันเสาร์จะปรึ้น คำแนะนำจากกระทู้นี้ แล้วไปให้ช่างที่พันทิพย์ดูพร้อมกับเครื่องเลยครับ

เดี๋ยวถ้าได้ความยังไงผมจะมาโพสก์ บอกทุกๆคนนะครับ

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by lacoste085 View Post
            ไม่ทราบว่าปิด Express Gate ยังไงหรอคับ พอจะชี้แนะ ได้ไหมคับ

ขอบคุณคับ
            อยู่ในBIO เข้าไปDISABLE เฉยๆๆ ถ้าเปิดไว้ชอบค้างกับจอฟ้านะ

Comment

Originally posted by portega View Post
              อยู่ในBIO เข้าไปDISABLE เฉยๆๆ ถ้าเปิดไว้ชอบค้างกับจอฟ้านะ
              แล้วจะลองทำตามครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

Update Bios ครับ ตัวใหม่แก้ปัญหาเลือกแรมด้วยครับ ลองดู
                อย่าลืม disable Express Gate ด้วยครับ

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                  Update Bios ครับ ตัวใหม่แก้ปัญหาเลือกแรมด้วยครับ ลองดู
                  อย่าลืม disable Express Gate ด้วยครับ
                  เลือกแรม?? ยังไงหรอครับ ช่วยชี้แนะด้วย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

ผลลัพ คงต้องรอ วันเสาร์นะครับ ผมจะเจอน้องอีกทีวันเสาร์ครับ แล้วจะลองทำตามที่ทุกท่านบอกคับ ^^

ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

เช็คดูแรมด้วยครับว่าเป็น CHIP ตัวเดียวกันหรือเปล่าเพราะว่าเวลาลงwindows มันจะErrer ครับทำให้ไม่สมบูรณ์

Comment

ที่ว่าปิด Express Gate ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ ดูอาการมันค้างใน OS ส่วน Express Gate มันไม่ยุ่งเกี่ยวหรือรันใน OS สะหน่อย มันรันตอนบูตเครื่องอย่างเดียว ช

แล้วอาการค้างจอฟ้าหรือค้างแบบภาพคาอยู่แบบนั้นคับ

Comment

น่าจะลองถอดอุปกรณ์ต่างให้เหลือน้อยที่สุดเพื่อดูว่า HW ตัวไหนมีปัญหาอยู่เช่นเหลือเพียง HDD,CD,VGA,RAM อย่างละหนึ่งเป็นต้น
                          ส่วนตัวไหน On board ยังไม่จำเป็นก็ให้ Disable ก่อน
                          แล้วลอง Windows ตอนลง Driver ควรลงแบบ Manual เอาแต่ driver นะครับ software ที่ใช้ control HW ยังไม่ต้องลง
                          สำหรับกรณีนี้ผมเคยเจอว่า Slot ram บาง slot มันไม่ดี กับ software ของ VGA มันตีกันเลยทำให้เครื่องค้าง

Comment

ลองเปลี่ยนแรมดูครับ หรือไม่ก็ลองใส่ช่องใหม่ดู

Comment

Originally posted by lacoste085 View Post
                              เลือกแรม?? ยังไงหรอครับ ช่วยชี้แนะด้วย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                              memory compatability คือ ตระกูล P5Q จะค่อนข้างเลือกแรมที่สามารถใช้ได้ไม่มีปัญหา
                              ดูในคู่มือก็มี Qualified Vendors List ของแรม คือรายการแรมที่ ASUS เทสต์แล้วว่าใช้ได้ 100%

แต่ไม่ใช่ว่าแรมที่ไม่มีใน list แล้วจะใช้ไม่ได้ทั้งหมด แต่ ASUS ยังไม่ได้เทสต์และรับรองให้เท่านั้น

ลองไปอ่านดูได้ครับ ที่นี่ก็มีครับ http://www.asus.com/999/download/pro...64/2164_10.pdf

เช่น แรมเทพ ๆ บางตัวใส่แล้วไม่วิ่ง DUAL ก็มี

ผมแค่สงสัยว่าเป็นที่แรมหรือไม่เท่านั้นครับ
                              แล้วไม่ทราบว่าใช้แรมอะไรครับ?

Comment

Originally posted by sbv500 View Post
                                ที่ว่าปิด Express Gate ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ ดูอาการมันค้างใน OS ส่วน Express Gate มันไม่ยุ่งเกี่ยวหรือรันใน OS สะหน่อย มันรันตอนบูตเครื่องอย่างเดียว ช

แล้วอาการค้างจอฟ้าหรือค้างแบบภาพคาอยู่แบบนั้นคับ
                                ตอนเปิดเครื่องหรือลง windows ใหม่ ไม่ค้างเลยครับ ไปค้างเอาใน OS ครับ

อาการค้างแบบภาพคาอยู่คับ ไม่ใช่จอฟ้าที่มีโค๊ดครับ

ค้าง 2 แบบ คือ ค้างเฉยๆ กับ ค้างแล้วมีเสียงดังออกจากลำโพงคับ
                                Last edited by lacoste085; 28 Aug 2008, 10:41:25.

Comment

Working...
                                X