Announcement

Collapse
No announcement yet.

XP ไป WIN 2000 ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XP ไป WIN 2000 ทำไงครับ

xp ทำ start up disk ไ้ด้ไหมครับ แล้วไปตรงไหนครับ เพราะลง os เก่าไม่ได้ มันบอก os เก่ากว่าครับ

start up disk ของ XP ทำโดยคลิกขวาที่ไดร์เอ เลือกFormat แล้วติ้กถูกตรง start up disk อ่ะ เป็นอันจบ

แล้วที่บอกจะลง2000 คือลงทับเหรอ หรือจะFormatก่อน แล้วค่อยลงใหม่....

Comment

ลบใหม่แล้วลงครับ

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
        ลบใหม่แล้วลงครับ
        งั้นลุยโล้ด

ว่าแต่มันเกี่ยวอะไรกับOSเก่ากว่าอ่ะ ใช้แผ่นเซ็ตอัพมันบูตแล้วติดตั้งได้เยยมั้ง....

Comment

ผม boot แล้วครับ กด f8 แล้ว เลือก boot แต่มันเข้า xp ให้เรยอ่ะครับ ก็เลยคิดว่ามันเก่า อาจจะต้องใช้ start up disk ในการบูท

หรือว่าแผ่นผมมันไม่มี boottable ครับ งง ผมลองกับ win me ที่หน้าปกมันเขียนว่า bootable แล้วนะ มันก็เข้า xp ให้เหมือนเดิม

ผมก็เรยคิดว่า boot จากแผ่น มันเริ่มมาเอาตอน xp

ผมคิดผิดป่าวครับ

Comment

คุณมีแผ่น 2000 แล้วใช่ป่ะ....

ผมว่าคุณยังไม่ได้ตั้งให้บูตจากCDมากกว่ามั้ง เหอะๆๆๆ ไม่งั้นมันก็เข้าXPอย่างเดียวแน่ๆ....

Comment

ผมกด F8 หน่ะครับ บอร์ด commando มันจะให้เลือก drive ใน การ boot ถูกไหมครับ แบบนี้

ผมใช้วิธีนี้มันไม่ boot อ่ะ

แสดงว่าผมต้องไปสลับ บุทใน bios ใช่ไหมครับ

Comment

ผมว่าลองเปลี่ยนในไบออสเลย ชัวร์สุดงับ
                เราจะได้ระบุปัญหามันได้ว่า แผ่นมันไม่บูตหรือเปล่า จะได้หาแผ่นใหม่มาเปลี่ยนได้ เน้อ....

Comment

โอเคครับ แต่ xp ผมใช้วิธีเดียวกัน บูทได้นะ

Comment

อีกนิดครับ win 2000 มัน คือ server ป่าวครับ ถ้าเป็น server ผมจะได้ไม่ลง ผมว่า 2003 server มันสุดจะปวดหัวเลยครับ

Comment

ผมลองแระครับ boot ไม่ได้ครับ เข้า xp แบบเดิม ขนาดไปเปลี่ยนใน bios แล้วนะ

Comment

ผมว่าตัว2003 มันน่าจะง่ายกว่านะ ที่ผมเรียนมามันอาจจะมีOptionค่อนข้างเยอะ แต่เปรียบเทียบกันแล้ว ผมว่ามันก็เวิคอ่ะ แต่ใช้ยากหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่ทราบ
                        แต่ถ้าเป็น2003 ผมก็พอจะให้คำแนะนำได้บ้างในบางเรื่องที่ไม่เข้าใจ

เรื่องแผ่นบูตไม่ได้
                        ลองเอาแผ่นเปิดดูเลยงับว่ามันมีไฟล์ setup อ่ะป่ะ ถ้ามันไม่ออโต้รันขึ้นหละก็ เหอะๆๆๆ คงรู้นะว่าต้องทำยังงัยต่อไป....

Comment

Working...
                        X