Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนซื้อHDD แบบSATA 250 GB พร้อมกับ UNIBOX ต่อผ่านUSBของNotebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนซื้อHDD แบบSATA 250 GB พร้อมกับ UNIBOX ต่อผ่านUSBของNotebook

เพื่อนซื้อHDD แบบSATA 250 GB พร้อมกับกล่อง UNIBOX ต่อผ่านUSBของNotebook แต่ WindowXP เวอร์ชั่น

TrueFaster ไม่สามารถหาฮาร์ดดิกส์ที่ต่อเพิมนี้ได้อ่ะคับ ไม่ทราบว่าต้องไป SET ค่าที่ไหนป่าวคับ เพราะผมลองต่อกะเครื่อง

PC ที่บ้านผม WindowXP SP2 ก็หาฮาร์ดดิกส์เจอนะคับ ก็เลยงงเลยอ่ะ

หมายเหตุ : NOTEBOOK ยี่ห้อ COMPAQ Pentium M

ดันปาย ใครพอจะทราบบอกหน่อยนะคับ

Comment

มันหาไม่เจอเลยหรอครับ แล้วได้ยินเสียงมันทำงานหรือเปล่า เป็นไปได้ที่ไฟจะไม่พอ

Comment

อ๋ออ

สงสัย HDD ลูกนั้นยังไม่ได้แบ่ง Partition ครับ

คลิกขวา Mycom แล้วเลือก manage

ไปที่ Disk management

แ้ล้วไปที่ HDD ลูกที่เป็น Unlocate

แ้ล้วคลิกขวาเลือก Create Partition แล้วก็เลือกเป็น NTFS และก็ติ๊กที่ Quick Format แล้วก็กด Finish

จบข่าวครับ

Comment

ผมว่าถ้ายังไม่ได้แบ่งมันน่าจะขึ้นเป็น raw นะครับ

Comment

อ่อ ผมลืมบอกไป ฮาร์ดดิกส์ตัวนี้เป็นของ PC น่ะคับ ซึ่งที่กล่องจะมีเสียบ Adapter ต่อไฟต่างหากอ่ะ แล้วก็ให้ทางร้านแบ่งพาติชั่นไว้ 2 ไดรว์แล้วคับ Format เรียบร้อย ลองลงข้อมูลจากไดรว์ DVD ของเครื่อง PC ก็ลงได้ปกติคับ แต่พอเพื่อนมันไปเสียบกับ NOTEBOOK มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยคับ ไฟที่กล่องมันติดสีเหลืองอ่ะคับ ปกติมันต้องติดสีแดงไม่ใช่เหรอคับ ใครเคยเจออาการแบบนี้มั่งคับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับที่เข้ามาตอบ
              Last edited by dew911; 28 Oct 2008, 22:35:54. Reason: ข้อความขึ้นซ้ำคับ

Comment

ผมว่าอาจจะไฟไม่พอก็เป็นได้ เพราะผมก็เป็นอะตอนนี้ อยู่ก็ไม่พอสะงั้นทั้งๆ เคยใช้มา 3เดือนก่าละ มาวันนี้ไม่พอ

Comment

Originally posted by soft666 View Post
                  ผมว่าอาจจะไฟไม่พอก็เป็นได้ เพราะผมก็เป็นอะตอนนี้ อยู่ก็ไม่พอสะงั้นทั้งๆ เคยใช้มา 3เดือนก่าละ มาวันนี้ไม่พอ
                  ที่บอกว่าไฟไม่พอ นี่หมายถึงตรงPORT USB ใช่ป่าวคับ

Comment

ครับ

Comment

Originally posted by dew911 View Post
                      อ่อ ผมลืมบอกไป ฮาร์ดดิกส์ตัวนี้เป็นของ PC น่ะคับ ซึ่งที่กล่องจะมีเสียบ Adapter ต่อไฟต่างหากอ่ะ แล้วก็ให้ทางร้านแบ่งพาติชั่นไว้ 2 ไดรว์แล้วคับ Format เรียบร้อย ลองลงข้อมูลจากไดรว์ DVD ของเครื่อง PC ก็ลงได้ปกติคับ แต่พอเพื่อนมันไปเสียบกับ NOTEBOOK มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยคับ ไฟที่กล่องมันติดสีเหลืองอ่ะคับ ปกติมันต้องติดสีแดงไม่ใช่เหรอคับ ใครเคยเจออาการแบบนี้มั่งคับ
                      ถ้าไม่ใช่เรื่องการแบ่งพาติชั่นอย่างที่ข้างบนๆบอกไว้ แต่เป็นเรื่องไฟ จากข้อความอ้างอิงนะครับ ผมตัดประเด็นเรื่องไฟusbออกไปก่อนเลยครับไม่เกี่ยวแล้วครับ เพราะข้อความที่คุณว่ามาใจความว่ามีอะแดปเตอร์ต่อต่างหากครับ ซึ่งถ้าไฟไม่พอจะทำงานไม่เต็มมันจะไม่เห็นไดรว์โผล่ขึ้นมาครับ ดูกำลังการใช้ไฟของhddลูกนั้นที่ค่าvต่างๆนะครับว่ากินกีamp แล้วไปดูที่อะแดปเตอร์ครับว่าจ่ายให้แต่ละแรงดันvกี่amp ครับ

-ผมเคยประสบมาคล้ายคุณครับคือเสียบอะแดปเตอร์โดยตรงครับเข้ากับ dvd rw แล้วมองไม่เห็นพอไปดูกำลังการใช้ไฟของhddกับadapปรากฎณ์ว่า มันเท่ากันแต่เวลาใช้งานจริงวัดไฟออกมาแรงดันที่จ่ายให้มันสวิงครับ หรือไม่ถึงอย่างที่hddต้องการมันก็ทำงานไม่เต็มที่ พอผมลองเอาdvdรุ่นเก่ามาต่อกลับเห็นเป็นปกติเพราะรุ่นเก่ากินไฟน้อยกว่าครับ

-ถ้าเป็นที่สาเหตุนี้ลองดูที่ความสามารถในการจ่ายไฟของ อะแดปเตอร์ นะครับ

Comment

ถ้าไม่ใช่ไฟกลองมาดู็ไดร้เวอร์นะครับ

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                          ถ้าไม่ใช่เรื่องการแบ่งพาติชั่นอย่างที่ข้างบนๆบอกไว้ แต่เป็นเรื่องไฟ จากข้อความอ้างอิงนะครับ ผมตัดประเด็นเรื่องไฟusbออกไปก่อนเลยครับไม่เกี่ยวแล้วครับ เพราะข้อความที่คุณว่ามาใจความว่ามีอะแดปเตอร์ต่อต่างหากครับ ซึ่งถ้าไฟไม่พอจะทำงานไม่เต็มมันจะไม่เห็นไดรว์โผล่ขึ้นมาครับ ดูกำลังการใช้ไฟของhddลูกนั้นที่ค่าvต่างๆนะครับว่ากินกีamp แล้วไปดูที่อะแดปเตอร์ครับว่าจ่ายให้แต่ละแรงดันvกี่amp ครับ

-ผมเคยประสบมาคล้ายคุณครับคือเสียบอะแดปเตอร์โดยตรงครับเข้ากับ dvd rw แล้วมองไม่เห็นพอไปดูกำลังการใช้ไฟของhddกับadapปรากฎณ์ว่า มันเท่ากันแต่เวลาใช้งานจริงวัดไฟออกมาแรงดันที่จ่ายให้มันสวิงครับ หรือไม่ถึงอย่างที่hddต้องการมันก็ทำงานไม่เต็มที่ พอผมลองเอาdvdรุ่นเก่ามาต่อกลับเห็นเป็นปกติเพราะรุ่นเก่ากินไฟน้อยกว่าครับ

-ถ้าเป็นที่สาเหตุนี้ลองดูที่ความสามารถในการจ่ายไฟของ อะแดปเตอร์ นะครับ
                          ขอบคุณคับ เด๋วผมจะลองไปบอกเพื่อนอีกทีนะ ได้ผลอย่างไรแล้วจะมารายงานให้ฟังคับ

Comment

Originally posted by disslove View Post
                            ถ้าไม่ใช่ไฟกลองมาดู็ไดร้เวอร์นะครับ
                            Driver ที่แถมมาให้กับกล่อง Unibox ส่วนใหญ่เป็นของวินโดว์ 98 ทั้งนั้นเลยอ่ะคับ ไม่มีของวินโดว์ XP เลยอ่ะ

Comment

วันนี้เพื่อนเอา HDD EXTERNAL ไปให้ที่ร้านดูแล้วคับ สรุปว่าเป็นที่กล่อง UNIBOX มันเสียอ่ะคับ ทางร้านก็จัดการเปลี่ยนกล่องให้ใหม่เลยคับ เนื่องจากซื้อมาแค่ประมาณอาทิตย์เดียวเอง ตอนนี้ฮาร์ดดิกส์ตัวนี้กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้วคับ ขอบคุณทุกท่านมากคับ ที่เข้ามาช่วยกันแก้ปัญหา

Comment

Working...
                              X