Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อฮาร์ดดิสมา Bios เจอ พอเข้า windows มะเจอ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อฮาร์ดดิสมา Bios เจอ พอเข้า windows มะเจอ ช่วยทีครับ

ตามหัวข้อกระทู้เลยนะครับ

คือผมเพิ่งซื้อ ฮาร์ดดิส ซีเกต SATA II 80 GB มานะครับ

แต่พอเสียบแร้ว ตอนบูตเครื่อง หรือเชค ใน Bios ก้อพบนะครับ

แต่พอเข้าวินโดว์แร้วมันหาไม่เจออ่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำที ว่า

มันเป็นยังไง พอจะมีวิธีแก้ หรือเช็คได้ไหมว่ามันไม่เสีย กลัวว่าเอา

ไปเปลียนร้านแร้วเค้าบอกไม่เสีย เด๋วเค้าจาด่าเอาน่ะครับ ช่วยตอบ

ให้ทีนะครับ ถ้าเสียได้รีบไปเปลี่ยน เพิ่งซื้อมาเองครับ

fdisk แล้ว format เจอแน่ๆ อิ อิ

Comment

จะ format ยังไงอ่ะ OS มองไม่เห็น เอิ้ก

Comment

ผมใช้แผ่นดิสก์เก็ต boot เอาอ่ะ ที่ิเอามาwindow 98 อิ อิ

Comment

บอร์ดรุ่นอะไรอ่ะคับบอกหน่อยดิ่

Comment

แบ่ง partition หรือยังล่ะ ต้องเข้าไปแบ่งก่อนนะ ตรง Administrative Tools
            ไม่ต้องใช้ fdisk หลอก โบราณแล้ว

Comment

Originally posted by ต้น View Post
              แบ่ง partition หรือยังล่ะ ต้องเข้าไปแบ่งก่อนนะ ตรง Administrative Tools
              ไม่ต้องใช้ fdisk หลอก โบราณแล้ว
              จขกท บอกว่า เข้าวินโดวส์แล้วมองไม่เห็นตัวไดร์ฟครับ

ดังนั้น Admin tools ตัดทิ้งได้เลย

Comment

ขอบคุณครับ FDISK ได้ผลจิงๆ หุๆ อย่ามองข้าม ของโบราณๆ ครับ

ขอบคุณมากนะครับ ทุกๆ ท่าน เกือบหน้าแตกแร้ววว...

Comment

Working...
                X