Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลง 2 วินโด้ในเครื่องเดียว ทำยังไงค๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลง 2 วินโด้ในเครื่องเดียว ทำยังไงค๊าบ

คือผมจะลง วินโด้ 7 กับ วินโด้ xp ทำ ยังไงต๊าบ

มีฮาดดิสตัวเดียวนะ

...............................................

แบ่งพาร์ทิชั่นให้เป็น 2 หรือมากกว่า

ลง XP ไปก่อน แล้วค่อยลง 7 หลังจากนั้น

Comment

5555+

Comment

Originally posted by Hercules View Post
        แบ่งพาร์ทิชั่นให้เป็น 2 หรือมากกว่า

ลง XP ไปก่อน แล้วค่อยลง 7 หลังจากนั้น
        ทำไปแล้ว XP มัน Boot ไม่ได้.................

เอา xp กรุคืนมา

Comment

ผมยังบูตxpได้เลยครับ ผมลง2windowเหมือนกัน
          คือxpและ 7 แต่ลงxpก่อน ลงคนล่ะไดรว์น่ะครับ
          พอลงวินโดว์xpและ7 เสร็จ พอบูตเข้ามันจะมีหน้าให้เลือกว่าจะบูตเข้าวินโดว์ตัวไหน
          ระหว่างxpหรือ7 แต่หน้าเลือกบูตเข้าวินโดว์นี้มันจะเหมือนกับอยู่ในหน้าwindow7น่ะครับ
          ก็เข้าได้ตามปกติครับ ไม่มีปัญหาไรเลยครับ (ยกเว้นหน้าตอนจะเลือกบูตเข้าวินโดว์ตัวไหนน่ะมันอยู่ในหน้าของwindow7น่ะครับ)

Comment

Originally posted by Pause_Bra View Post
            ผมยังบูตxpได้เลยครับ ผมลง2windowเหมือนกัน
            คือxpและ 7 แต่ลงxpก่อน ลงคนล่ะไดรว์น่ะครับ
            พอลงวินโดว์xpและ7 เสร็จ พอบูตเข้ามันจะมีหน้าให้เลือกว่าจะบูตเข้าวินโดว์ตัวไหน
            ระหว่างxpหรือ7 แต่หน้าเลือกบูตเข้าวินโดว์นี้มันจะเหมือนกับอยู่ในหน้าwindow7น่ะครับ
            ก็เข้าได้ตามปกติครับ ไม่มีปัญหาไรเลยครับ (ยกเว้นหน้าตอนจะเลือกบูตเข้าวินโดว์ตัวไหนน่ะมันอยู่ในหน้าของwindow7น่ะครับ)
            ถูกต้อง มันมีให้เลือก

Comment

ต้องฟอแมตเป็น primary ทั้ง 2 ไดรนะครับ

Comment

ใช้ vistabootpro ช่วยซิครับ

Comment

ลองดูนี่ครับ http://www.windows7club.net/?p=86

Comment

ลงไรก่อนก็ได้ครับ แยกพาติชั่น

ลง win7 ก่อน ลงไว้ที่ ไดร์ฟ C ลงเสร็จก็ติดตั้งโปรแกรม ไดร์ฟเวอร์ตามปกติ

จากนั้นก็ลง XP ที่ ไดร์ฟ D ลงเสร็จลงเสร็จก็ติดตั้งโปรแกรม ไดร์ฟเวอร์ตามปกติ

จากนั้น รีเครื่อง แล้วบูตแผ่น Win7 แล้วก็ Repair Startup หรือ boot

พอ Repair มันจะบูตเข้า Win7 แล้วก็ไป Download EasyBCD 1.7.2 มาติดตั้งบน Win7

จากนั้นเราก็ จัดการเพิ่มเมนูบูต โดยใช้ EasyBCD เราก็ Add Windows XP เข้าไป

เราสามารถที่จะตั้งให้ตัวไหนเป็นตัวหลักได้
                    Last edited by nartzuzaa; 5 Nov 2009, 02:00:21.

Comment

ลงวิน7 โดยแฟชรไดร์ไวดีครับ โปรแกรมจากไมโครซอฟ ใช้งานง่ายมาก
                      http://www.upload-thai.com/download....ca10390298354e

Comment

ลง xp ไดร์ c: แล้วก็ windows7 ไดร์ d:
                        ต้องลงคนละไดร์กันครับ
                        วิธีลงให้ลง เวอร์ชั่นที่ต่ำกว่าก่อนแล้วค่อย ลง เวอร์ชั่น ใหม่ตาม โดนที่เราลงคนละไดร์

Comment

Working...
                        X