Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วย..แสงรั่วเยอะมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วย..แสงรั่วเยอะมากไหมครับ

พอดีพึ่งซื้อ ROG SWIFT PG258Q มาครับ

ผมสังเกตเห็นว่า เมื่อมองไปตรง crosshair จะเห็นสีบริเวณ แถบล่างขวา จะออกขาวๆ ต่างจากสีที่อยู่ด้านบน (ทางซ้ายก็มีบ้าง)
    แบบนี้เรียกว่าอาการแสงรั่ว ใช่ไหมครับ แล้วพอจะเอาไปเครมได้ไหมครับ
    (ปรับ brightness=0)

จอรุ่นนี้เป็น TN panel ว่าแต่ TN ไม่มีหรอกมั้ง ไอ้แสงรั่วน่ะ
    แต่ TN มันเป็นจอที่มุมมองต่ำ แสงสีเพี้ยนเป็นเรื่องปกติ

Comment

ปกติครับ คือข้อเสียหลักๆ ของ TN

Comment

เป็นไงบ้างครับจอตัวนี้ ผมดูๆตัวนี้อยู่

Comment

แสงรั่วคือฝ้าบังภาพที่ขอบจอจนมองภาพไม่ออก ในรูปไม่มีฝ้าใดๆ+ขอบภาพเห็นชัดเจน

จอ TN ไม่ต้องตรวจแสงรั่ว!!!!!!!

Comment

Comment

Originally posted by drcnfre View Post
              จอรุ่นนี้เป็น TN panel ว่าแต่ TN ไม่มีหรอกมั้ง ไอ้แสงรั่วน่ะ
              แต่ TN มันเป็นจอที่มุมมองต่ำ แสงสีเพี้ยนเป็นเรื่องปกติ
              ขอบคุณมากครับ

Originally posted by kittinzaa View Post
              ปกติครับ คือข้อเสียหลักๆ ของ TN

Originally posted by popopi View Post
              เป็นไงบ้างครับจอตัวนี้ ผมดูๆตัวนี้อยู่
              จอสวยดีครับ แต่ สีจะออกขาวๆไปบ้างครับ ละก็ค่อนข้างเลื่อนซ้าย-ขวา ยากไปหน่อยครับ

Originally posted by grungust View Post
              แสงรั่วคือฝ้าบังภาพที่ขอบจอจนมองภาพไม่ออก ในรูปไม่มีฝ้าใดๆ+ขอบภาพเห็นชัดเจน

จอ TN ไม่ต้องตรวจแสงรั่ว!!!!!!!

Comment

สีออกขาวๆยังไงหรอครับ เล่นเกมโทเคมั้ยครับ สีสันต่างจาก IPS มากมั้ยครับ

Comment

Working...
                X